Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ดูซีรี่ย์ญี่ปุ่นแล้วได้ภาษาญี่ปุ่นมาด้วย ใครเป็นเหมือนกันบ้าง

เพิ่งดูมาได้แค่ปีนึงมั้ง ไล่ตามดูเรื่องโน้นนี่มาเรื่อย ก่อนหน้านี้ตอนปีหนึ่งก็เคยเรียน ภ.ญี่ปุ่น ตัวนึง ยากเอาการ แล้วก็ไม่ได้เรียนต่อ แต่ก็ชอบนะ พอได้มาดูหนังก็จะชอบฟัง แล้วก็ได้มาคำสองคำ เล็กๆน้อยๆสั้นๆ เอามาพูดเล่นๆบ้าง ชอบสำเนียงของภาษาที่ฟังดูน่ารักโนเนะ เลยเหมือนเรียนภาษาผ่านหนังแบบง่ายๆ วันละคำสองคำ ยาวๆก็พูดไม่เป็นอะ ถ้าคำไหนเจอบ่อยๆก็จะจำได้ไปเอง

ไม่รู้มีใครที่ไม่ได้ใช้หรือไม่เคยเรียนแต่มาได้ศัพท์จากในหนังกันบ้างไหมคะ ของเราที่เจอบ่อยๆ และพอเอามาพูดได้ เช่น
    จาเน่ - แล้วเจอกัน หรือบ๊าย บาย
    ซึมิมาเซน - ขอโทษ
    โกเมน - ขอโทษ
    อิทาดาคิมัส - พูดก่อนทานข้าว
    โอไฮโยะ - สวัสดีตอนเช้า
    เค้กคิ - ขนมเค้ก
    โมชิ ๆ - ฮัลโหลทางโทรศัพท์
    โซเดสเน๊ะ - ใช่ไหม
    น๊านี๊ก๊ะ - อะไรเนียะ
    บ๊าก๊ะ - ตาบ้า
    ทาไดอิมะ - กลับมาแล้วค่ะ
    โอคาเอริ - กลับมาแล้วหรอ

ศัพท์พวกนี้เราฟังแบบเลียนเสียงเอา ถูกหรือป่าวไม่รู้ แต่จะเห็นแทบทุกเรื่อง เลยจำๆไว้ ถ้าผิดก็ช่วยแก้ไขด้วยนะคะ จะได้จำแบบถูกๆ แล้วถ้าใครมีศัพท์สั้นๆง่ายๆก็แชร์ๆกันได้นะคะ เพราะเราชอบเอามาพูดเล่นๆกับคนที่บ้าน ขำๆดีค่ะ

จากคุณ : ทางข้างหน้า - [ 16 เม.ย. 52 21:34:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com