Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คุณ เคนโด้ 101FM ครับ นายสิบคนนึงฝากข้อความถึงคุณครับ

เมื่อวานขับรถไปกับเพื่อนคนนึงซึ่งเป็นนายสิบทหารบก  เวลาประมาณสองทุ่มสี่สิบ
    ฟังวิทยุ  101FM  ไปด้วย  คุณเคนโด้ จัดรายการได้ตลกดีครับ  ตลกที่ได้เหน็บคนนั้นคนนี้ไปเรื่อยๆ
    จนมาถึงข่าวที่คุณเคนโด้กล่าวถึงสิบเอกคนนึง  
    ตัวย่อ สอ.ออ.  คุณเคนโด้หวังดี   เลยเปลี่ยนคำย่อให้ เป็น สูบอึ
    พูดอยู่ประมาณ ๒๐ รอบ สูบอึๆๆๆ  

ทีนี้  เพื่อนผมเขาตลกไม่ออกสิครับ  

คุณเคนโด้ครับ  ชีวิตเด็กบ้านนอกคนนึง ไม่ต้องพูดถึงโรงเรียนนายร้อยหรอกครับ  กว่าจะสอบเข้าโรงเรียนนายสิบได้เนี่ย  ไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะครับ  ไหนจะเด็กเส้น  เด็กนาย  เด็กโควต้า  ฯลฯ
    จบออกไปแล้ว  งานที่เขาทำ  ก็เหมือนปิดทองหลังพระ   เงินเดือนน้อย  สวัสดิการก็ไม่ดีเหมือนเมื่อก่อน  ดีไม่ดีโดนย้ายไปชายแดน  ถึงตายในหน้าที่  คนอย่างคุณก็พูดได้แค่ว่า  ก็งานของมรึง

แต่สิ่งนึงที่เขาภาคภูมิใจคือ  เขาได้ทำหน้าที่รั้วของชาติ  เขาเป็นนายสิบ  มีเกียรติ  มีศักดิ์ศรี
    คุณเคนโด้จึงไม่ควรไปเยาะเย้ย  ถากถาง  เรียกเขาว่า พวกสูบอึ หรอกครับ  
    ผมว่า  จะนายสิบ  นายร้อย  นายพัน  นายพล  หรือพลทหาร  มันก็คนเหมือนกันทั้งนั้นแหละ

อีกอย่าง  ชั้นยศ สิบเอก เนี่ย  ก็ได้รับพระราชทานมานะครับ  มันเป็นความภาคภูมิใจของเด็กบ้านนอกคนนึง  

ต่อไป คุณเคนโด้ท่องไว้นะครับ  ส.อ.  ย่อมาจาก สิบเอก  ไม่ใช่ สูบอึ ครับ  ท่องไว้ก่อนจัดรายการนะครับ

(ขออภัยครับ แก้ไขข้อความไม่เหมาะสมออกไปแล้วครับ)

แก้ไขเมื่อ 22 เม.ย. 52 19:41:14

จากคุณ : Sonnenaufgang - [ 22 เม.ย. 52 09:00:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com