Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คำคม-สอนใจ จากละครไทย "ดงผู้ดี"

เสียงสะท้อนสอนใจ
    จากละครไทยที่ผู้ใหญ่ไม่ต้องคอยแนะนำ
    ขออนุญาตพื้นที่บันเทิงแห่งนี้ ขีดเขียนความประทับใจจากละคร
    ดงผู้ดี""
    ที่กำลังออกอากาศอยู่ขณะนี้ ถึงผู้ชมทุกๆท่านนะครับ
    ลองติดตามอ่านกันนะครับ

........

"ทำไมถึงเป็นเด็กเกเรอย่างนี้ แม่บอกแล้วใช่ไหม?
    ว่าให้อยู่อย่างเจียมตัว เพราะเราแค่อาศัยเขาอยู่
    ถ้าครูใหญ่ท่านหมดเมตตา แม้แต่ที่จะซุกหัวนอนเราก็จะไม่มี
    ไม่เคยเชื่อฟังแม่เลยใช่ไหม?"

ตอนแขนภา ตีลูกสาว
    เพราะเป็นต้นเหตุให้ลูกสาวนายอำเภอได้รับบาดเจ็บ
    ขณะเดียวกันปากก็พร่ำสอน  จึงไม่แปลกใจ เมื่อขมเติบโตเป็นผู้ใหญ่
    และไปอยู่ “บ้านพุทธชาด” จึงเจียมเนื้อ-เจียมตัว แต่จะโต้ตอบทุกครั้ง
    ที่มีใครเอ่ยถึงบุพการีเสียๆหายๆ

และพฤติกรรมนี้ตัวละครก็แสดงให้เห็นชัดเจน ในตอนเดียวกัน
    ที่ลูกสาวนายอำเภอ ต่อว่าขมและไม่อยากเล่นด้วยกับคนที่ไม่มีพ่อ
    จนนายอำเภอต้องเต้นแรง-เต้นกา

"แล้วลูกนายอำเภอมีสิทธิ์มาล้อคนอื่นว่าเป็นลูกไม่มีพ่อได้ด้วยเหรอคะ
    พ่อแม่ใคร ใครก็รัก ถ้าผการัตน์ไม่มีพ่ออย่าง หนู ผการัตน์จะโกรธไหมคะ
    ถ้ามีคนมาล้อ"

ฉากนี้สะท้อนถึงความเป็นผู้ใหญ่ ที่ใช้อำนาจและบารมีในทางที่ไม่ถูก
    ไม่ควร เปรียบเสมือน “พ่อแม่ รังแกฉัน”
    ซึ่งตัวละครนี้เป็นเพียงตัวประกอบเท่านั้น แต่จะเห็นพฤติกรรมผู้ใหญ่แบบนี้
    จากตัวละครหลักๆอย่าง คุณรังสรรค์และน้าบุหงาที่เลี้ยงดูพจนีย์

*** ขอขอบคุณภาพประกอบสวยๆจากเพื่อนๆในบอร์ดพันทิปครับ
    [ก็อปปี้มา ไม่แน่ใจว่ามีเครดิตหรือไม่?
    ก็ขอยกเครดิตให้ไว้ ณ โอกาสนี้ครับ]

จากคุณ : ออมสินไตตั้น - [ 22 เม.ย. 52 16:05:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com