Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เหตุผลที่คุณ........"รักบันเทิงญี่ปุ่น"

ตั้งกระทู้ครั้งแรกเลยนะเนี๊ย ปกติตอบตลอด 555

อยากทราบเหตุผลที่เพื่อนๆ "รักบันเทิงญี่ปุ่น" กันน่ะค่ะ
    คือทำไม ถึงติดตามผลงานต่างๆอยู่ บางทีกระแสจากประเทศอื่นๆก็เข้ามาตีกระแสญี่ปุ่น
    จนตอนนี้กระแสญี่ปุ่นมีแฟนอยู่เป็นกลุ่มเป็นก้อน ไม่มากมายเท่าประเทศกิมจิ (ฮา)
    ทั้งๆที่แต่ก่อน ถามใครใครรู้จักกันเกือบหมด "ทักกี้" หรือ "เคียวโกะ" หรือ "ทาเคชิ" บลาๆ
    แต่ลองไปถามเด็กมัธยมรุ่นใหม่สมัยนี้ คงอาจจะงงๆ ทักกี้ คือใคร นักโทษการเมืองเหรอ? (ฮา)

อยากทราบว่า ทั้งๆที่กระแสซามากๆแล้ว แต่ทำไมยังสนับสนุน ติดตาม และ รัก "บันเทิงญี่ปุ่น" ค่ะ
    แบบว่าไม่ใช่แค่บันเทิงก็ได้ เหมารวมเลยก็ดี อาหาร การ์ตูน ดารา นักร้อง ละคร อิอิ

สำหรับตัวเรานะค่ะ ตัวเราคิดว่า บางทีอาจจะเป็นเพราะ "คุณภาพ" และ "ความผูกพัน" ล่ะมั้งคะ?
    ด้วยความที่เราอยู่ในยุคที่กระแสญี่ปุ่นมาแรงมากๆ ทั้งดารา นักร้อง ละคร การ์ตูน จนทำให้เราตามกระแสกันไป (ค่าย Johnny's Jr. ผู้บุกเบิกหนทางสู่บันเทิงญี่ปุ่น 555)
    ชอบมาตลอด จนถึงปัจจุบัน จนทำให้รู้สึก "ผูกพัน" จนเหมือนกลายเป็นชีวิตประจำวันน่ะค่ะ
    ที่ต้องพูดคุยหรือฟังเพลงญี่ปุ่น

ที่สำคัญ เราว่าผลงานของเค้าส่วนใหญ่ "คุณภาพ" จริงๆค่ะ
    อย่างเพลง เห็นได้ชัดเลยว่าคุณภาพแค่ไหน บางวง บางคนไม่ต้องขายหน้าตาเพลงก็ติด Oricon Chart
    บางคน บางวง แก่แล้วแต่ก็ยังมีแฟนคลับตามสนับสนุน
    คือเพลงเค้าดีจริงๆ จนแทบไม่ต้องจขายหน้าตาเลย
    อย่างเช่น วง GReeeeN เท่าที่ทราบมา (ไม่แน่ใจนะค่ะ ถ้าผิดขออภัยด้วย)
    ยังไม่มีใครได้เห็นหน้าคร่าตาของหนุ่มๆวงนี้เลย
    แต่เพลงนี่ hot hit ติดตลาดกันถล่มทลาย จนรู้สึกเลยว่า พี่สุดยอดจริงๆค่ะ
    ไม่เห็นหน้า ก็ขายได้ 555 .... คุณภาพจริงๆล่ะค่ะ

อย่างพวกละครเอย ซีรี่ย์เอย ก็ไม่ยืดซะจนลุ้นกันจนตัวโก่ง จบแบบพอดีๆ มี SP ออกมาให้ติดตามกันบ้าง
    แถมเนื้อหาก็มักจะแฝงข้อคิดดีๆ สาระต่างๆไว้ให้ได้เรียนรู้กันด้วย
    ละครบางเรื่องดีมาก ถึงขั้นว่าสามารถนำข้อคิดนี้เอาไปใช้ในชีวิตประจำวันได้เลยทีเดียว (สำหรับเรา จากเรื่อง 1 Litter no Namida เลย)
    พระเอก-นางเอกบางคนไม่ได้หน้าตาสวยหล่ออะไรมากมาย แต่เล่นกันได้ถึงบทบาท
    ตีโจทย์ของละครแตก ถ่ายทอดออกมาได้อย่างไม่ผิดเพี้ยน

เรียกว่า เหตุผลที่รักบันเทิงญี่ปุ่นก็เพราะแบบนี้ล่ะค่ะ ^^

ปล. ไม่ได้แปลว่าจะไม่รักบันเทิงไทยนะค่ะ ยกย่องแต่บันเทิงญี่ปุ่นนะค่ะ บันเทิงไทยก็รักค่ะ อิอิ ละครไทยก็ดู แต่แค่อยากถามในด้าน "บันเทิงญี่ปุ่น" ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 30 เม.ย. 52 03:44:18

จากคุณ : TiP-ShiGe - [ 30 เม.ย. 52 03:39:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com