Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ติติง พิธีกรรายการจมูกมดเมื่อเช้านี้เรื่องการอ่านข่าวการล่วงละเมิดทางเพศเด็กครับ

ปกติครือ ผมเป็นคนที่ไม่เคยมีปัญหา หรือ และไม่เคยคิดจะเขียนกระทู้บ่นสื่อแนวนี้เท่าไหร่นัก แต่เมื่อเช้า ปี๊ดแตกมากครับคือ หลังจากเพิ่งตื่นเปิดทีวีไปเรื่อยๆ ผ่านรายการจมูกมดไป ซึ่งเมื่อเช้ากำลังอ่านข่าวเกี่ยวกับ ผู้ชายคนหนึ่ง ซึ่งล่วงละเมิดทางเพศกับเด็กชายเร่ร่อน  คือหลังจากภาพข่าวจบผมก็รู้สึก สลดใจตามปกติที่คนทั่วไปคงรู้สึกอยู่แล้ว ….
    แต่....หลังจากจบข่าว พิธีกรชายซึ่งผมเคยคุ้นหน้าแต่ผมไม่แน่ใจว่าชื่ออะไร แต่หลังจากเสิรชชื่อ น้องเขาในกูเกิ้ลก็ทราบว่า ชื่อ คุณ ภัทร หรือคุณลูกบิด.... ได้กล่าถามพิธีกรหญิงหลังจากอ่านข่าวจบว่า
    ...... “เขาทำยังไงครับ”.............
    ผมงง....
    พิธีกรหญิงก็คง งง ไม่แพ้กัน และ เดาว่าคงรู้สึกอึดอัด และ พยายามจะเลียงๆไปตอบแบบอื่น
    แต่เขาก็ยังถามจี้ ไปอีก ว่า ........เขาทำยังไง........ คือประมาณว่าจะให้บอกว่า คนร้ายล่วงละเมิดทางเพศยังยังบ้าง
    เขาทำยังไง..... ( ผมนึกในใจว่า... พาไปเล่น สก็อตจัมป์ มั้ง I Fire) ขออภัยครับปกติไม่ใช่คนพูดหยาบคาย แต่ คิดหยาบมาก
    พิธีกรหญิง เลี่ยงไม่ได้ก็ เลย บอกว่า ก็ ล่วงละเมิดทางเพศทางทวารหนัก (มั้ง) คะ

เยี่ยมครับ จิตตกรับอรุณกันเลยทีเดียว
    จริงๆผมก็ ไม่มีปัญหากับ พิธีกรหรือใครๆ ในรายการเล่าข่าวที่ พยายามทำให้รายการสนุก เป็นกันเอง หรือ ต้องปล่อยมุข ที่บางครั้งก็ดูไม่ใช่ตัวตนของผู้อ่านข่าวเท่าไหร่ เพราะเข้าใจว่ารายการต้องแข่งขันกัน
    แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจเจตนาคำถามนี้เท่าไหร่นัก คิดในแง่ดีว่า อาจจะลืม หรือ ถามไปโดยไม่ได้คิดอะไร.....
    ซึ่งผมหวังว่าน่าจะเป็นเช่นนั้น...
    แต่อย่างไรก็ตาม คำถามของคุณก็ทำให้ผมรู้สึกไม่ดีจนต้องโพสต์กระทู้ติติงการทำงานไปซะแล้ว...
    จริงๆ ผมก็รู้สึกอยู่นานแล้วว่าการ “เล่น” ข่าวประเภทนี้ให้ประโยชน์อะไรบ้างแก่สังคม นอกจากจะทำให้หนังสือพิมพ์ ดูตื่นเต้นและขายดี แต่นึกมานานแล้วก็คิดว่าไม่มี นอกจะทำให้  เหยื่อ เป็นที่รู้จักมากขึ้น
    การประจานผู้ทำความผิดก็เข้าใจได้แต่อย่างไรเขาก็ต้องได้รับผิดตามกฎหมายอยู่แล้ว แต่ ชีวิตของเหยื่อ ในคดี ต่างหาก ที่น่าสงสัยว่าจะได้รับผลกระทบอย่างไรต่อการเสนอข่าวใสวงกว้าง
    หวังว่าทีมงานคงอ่านเจอแล้ว เพิ่มความระมัดระวังแก้ไขกันต่อไป
    สาบานว่ากระทู้นี้..... ตั้งใจให้รายการแก้ไขเท่านั้นจริงๆนะ มิได้หวังร้าย แม้สักนิดเดียวครับผม

จากคุณ : ช่างประชันพันธุ์ประชด - [ 30 เม.ย. 52 11:45:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com