Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีใครเคยดู Anna and The King แล้วบ้าง ขอคุยด้วยหน่อยคร้าบบบ...

พอดีเป็นหนังที่ผมตามหามาหลายปีแล้วล่ะ แบบว่าอยากรู้ว่า ต่างชาติเขามองเรายังไง และดูภาพสวยๆ ด้วย (เพื่อนที่ดูมาแล้วยอกว่าภาพสวยมาก)

แต่เพื่อนผมบอกว่าในเมืองไทยเขาไม่ให้จำหน่าย แต่เมื่อวานไปเดินตลาดนัดเล่นๆ ไปเจอมีขายซะงั้น เป็น”แผ่นละเมิดลิขสิทธิ์มือสอง” DVD ในราคา 40 บาท เลยต้องจำทำความผิดนิดนึง ซื้อมาดูครับ

พอดู อ้าว คนขายบอกมี Subtitle ดันเป็นภาษาอังกฤษซะงั้น บทพูดไทยของดาราที่เล่น (ซึ่งไม่ใช่คนไทย) ก็ฟังย๊ากยาก
    แต่โดยรวมๆ (ดูอย่างเป็นกลางแบบสุดๆ) ผมว่าทำได้ดีกว่าที่คิดนะครับ ถึงแม้บทพูดไทยจะฟังขัดๆ ความเป็นจริงก็ตาม แต่เนื้อหาหลายอย่างก็ดูดีกว่าหนัง “ฝรั่งทำขายไทย” 3 เรื่องที่ผมเคยดูมา คือ “The King Maker” (กบฏท้าวศรีสุดาจันทร์), “Billy of the beast” (หนังของลุงซีกัลป์ มีพี่ออฟ พงษ์พัฒน์เล่นด้วยล่ะ) และ “Bangkok Dangerous” ซึ่งเนื้อหาเอามันส์อย่างเดียว

ดู Anna จนจบ (แบบฟังเสียงอังกฤษ และเปิด Sub อังกฤษอ่านตามอีกที) ก็มีข้อสงสัยรบกวนถามผู้รูดังนี้ครับ

1. แหม่ม Anna มีตัวตนจริงใช่ไหมครับ แล้วบทบาทของหล่อนต่อสยามประมาณไหน เหมือนในหนังเลยรึเปล่าครับ
    2. การถ่ายทำ ถ่ายที่ต่างประเทศตลอดเลยรึเปล่าครับ เห็นมีบางมุมเหมือนวัดพระแก้ว และพระตำหนักมฤคไทยวัณย์เลย
    3. เหตุการณ์สงครามที่เกิดขึ้นตอนท้ายๆ เรื่อง เป็นอันเดียวกับเหตุการณ์ “วิกฤตการณ์วังหน้า” หรือเปล่าครับ
    4. ตอนจบเรื่อง บทภาษาอังกฤษโยงให้เป็นคำพูดของ รัชกาลที่ 6 อยากทราบว่าท่านมีส่วนร่วมกับเนื้อหาของ Anna จริงหรือเปล่าอ่ะครับ

รบกวนถามเท่านี้ล่ะครับ รบกวนเพื่อนที่มีความรู้ช่วยผมหน่อยนะครับ สงสัยจริงๆ

คำถามของผมมันปนๆ อยู่ 2 ห้อง (เฉลิมไทย, ห้องสมุด) ถ้าเพื่อนๆ เห็นว่าไม่ตรงตามวัตถุประสงค์ของห้องก็แจ้งลบได้นะครับ

จากคุณ : สุมาโจจี้ - [ 4 พ.ค. 52 22:03:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com