Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[กระทู้ล่อเป้า(แน่ๆ)] ขอบ่น เบื่อมั้ย ที่ FC ชาติอื่นที่ชอบมาว่า ญี่ปุ่น !!

กระทู้ล่อเป้าแน่ๆเลยอ่ะ เห็นไม่สมควร เชิญกดลบ กดไฟแดงกันตามสบาย

ความจริงอยากตั้งห้องใหญ่ แต่กลัวประชาชนชาว FC ที่คนละกระแสกับเราจะมากัดกันเอาได้ 55
    เลยอยากรู้ถึงความเห็นของเพื่อนๆบ้านซากุระกันค่ะ

สืบเนื่องมาจากห้องใหญ่ มีกระทู้ hot topic หลายกระทู้ที่เกี่ยวกับวงวัยรุ่นไทยวงนึง ก็อบเพลง ก็อบท่าเต้น ก็อบบลาๆจาก เกาหลี
    ทำให้มีกระแสกระทู้นี้ออกมาอย่างล้นหลาม ตั้งกันแล้วตั้งกันอีก ประเด็นก็เดิมๆ

ประเด็นของเราคือ มีบางคอมเม้นต์ ทั้งในพันทิพ และ เว็บอื่นๆ พวกเว็บที่มีเด็กเกรียน เด็กติ่งหูเยอะๆ อย่าง เว็บเด็กด้าน หรือ แสยมโซน (นามสมมุติ)
    มาหาญี่ปุ่นเอง ก็ COPY ..... COPY ฝรั่งอะไรยังพอเข้าใจ เค้าก็อบจริง
    แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ถ้ามีก็น้อยมากๆ เพราะอย่างที่รู้กัน ตอนนี้ญี่ปุ่นเค้ามีเอกลักษณ์ของตัวเองแล้ว
    แต่ที่รับไม่ได้คือ ...... บอกว่า ญี่ปุ่น COPY เกาหลี ..... (แฟนๆเกาหลีในห้องนี้อย่าโกรธนะ)

ใครอ่านมาถึงตรงนี้ แล้วชอบเกาหลี อยากให้กด X ออกเลยนะค่ะ
    เพราะ FC ชาติอื่น ที่เราจะพูดถึงคือ หมายถึง FC จากคนที่ชอบเกาหลีนี่แหละค่ะ
    ใครเป็น FC เกาหลี รู้ตัวว่าจะมาด่า ออกเถอะค่ะ อย่าให้เป็นปัญหาเลย

เราแอบเซ็งแฟนคลับเกาหลี บางประเภท (เน้นว่าบางประเภทเท่านั้นค่ะ)
    ประเภทที่แบบเห็นใครดีกว่าศิลปินเทพเจ้าตัวเองไม่ได้ ต้องตามด่าตามว่า
    เห็นใครด่าว่าไม่ได้ ต้องตามไปด่าเค้าตอบ ปกป้องกันใหญ่
    ปกป้องแบบมีเหตุผลแก้ตัวแทน โอเคค่ะ แต่บางทีปกป้องไม่ลืมหูลืมตา
    ไม่ดูว่าอะไรผิดถูก แบบนี้ก็เซ็งค่ะ

แอบเซ็ง ติ่งหูและเกรียนบางคนไม่รู้อีโหน่อีเหน่ เห็นเค้าว่าเกาหลี เลยต้องปกป้องแบบไม่ลืมหูลืมตา
    มาบอกว่า เนี๊ย วง SNSD ก็ถูกญี่ปุ่นก็อบไป เป็นวง Morning Musume ....
    feel แบบ ..... เอ่อ น้อง พี่ว่ามันสลับกันรึป่าว? Morning Musume เค้ามีตั้งแต่เราประถมนู่นแล้ว นู๋ๆติ่งหูเกิดกันรึยังหว่า?

เคยเจออันนนึง ทั้งฮา ทั้งเซ็ง .... เจอในเว็บ เด็กด้าน แหละ (เน้นอีกว่า นามสมมุติ)
    เพื่อนๆหลายคนคงรู้จักวง Cover Dance กันใช่มั้ยคะ? มีวงนึง cover H!P ค่อนข้างจะดังพอสมควรชื่อวง "Girl Paradise"
    เว็บเด็กเดนบอกว่า .... "วง Girl Paradise นี่ ก็อบวง Girl Generation แย่มากๆ?"
    ขำมาก .... คือวง Girl Paradise นี่เค้ารวมตัวกันมาก่อนมี Girl Generation อีกล่ะทั้ง คือมีมาตั้งแต่ 2004 น่ะ
    แล้วขำ ก็อบตรงไหน เค้า cover เฟ้ย! แถม cover H!P วงญี่ปุ่นด้วยเถอะค่ะ

หรือหลายๆกรณี อย่างนิตยสารบันเทิงเอเชียชื่อดัง (เหรอ?) ในไทย
    ชื่อหนังสือแปลได้ว่า "ฉัน-กัด" ....... เค้าเคยเขียนคอลัมณ์นึงไว้ ทำให้เกิดกรณีกันมาแล้ว
    เค้าเขียนว่า "KAT-TUN หรือ TVXQ ใครก็อบใครกันแน่?" เนื้อความก็ประมาณว่า เอารูปมาเทียบๆกันว่า คนในวงนี้ใส่เสื้อเหมือนกับวงนั้น อะไรก็ว่าไป
    สองวงนี้ แฟนคลับมีเยอะซะด้วย ทำให้มีเรื่องมีราวกันอยู่ช่วงนึง
    แฟนคลับ TVXQ บางกลุ่มก็ยอมไม่ได้ มาตามด่าใหญ่เลยหาว่า KAT-TUN ก็อบแฟชั่นดงบังจริงๆ
    ทั้งๆที่เสื้อบางตัว จินในตั้งแต่ 2005 ก่อนแจจุงใส่อีกจ้ะ

วงทรงอิทธิพลจาก Johnny's Jr. ยังถูกหาว่าก็อบ Super Junior เลย
    ทั้งๆที่เค้ามีกันและกันมานานเป็นสิบๆปีแล้ว วงยุคแรกๆพวก Otokogumi Shounentai Hikaru Genji นี่เดบิว Super Junior เกิดรึยังหว่า?

ล่าสุด เจอกรณีว่า PV ใหม่ของ NEWS ก็อบเพลง Choosey Lover ของ Tohoshinki (เค้าร้องเพลงญี่ปุ่น ก้อต้องเรียกชื่อญี่ปุ่นด้วย 55)
    ซึ่งมันแค่ถ่ายทำ มี location ในผับเหมือนกันเท่านั้นเอง ....
    เรื่องนี้ติ่งหู & เกรียนต่างประเทศ เค้าก็มาว่านะ เออตลกดี
    ทำไมไม่ด่าพวก 50Cent ด้วยนะ MV เค้าก้อถ่ายในผับเหมือนกัน

อย่างตอนที่ Single ของ TVXQ กับ KAT-TUN ต้องออกวันเดียวกัน
    พอ KAT-TUN ชนะอันดับใน Oricon Chart .... KAT-TUN โดน FC TVXQ ว่ากระจายเลยค่ะ
    ทั้งๆที่เรา (คิดว่า) ทาง FC KAT-TUN ก็คงไม่ได้ไปอะไรทางฝั่งนู่น
    แต่ฝั่งนู้นแระ มาอะไรฝั่งญี่ปุ่นเรา
    เว็บ แป๋งบุ๊ค (นามสมมุติอีกน่ะแหละ) ลง PV RESCUE ในเว็บเค้า แล้วเปิดให้คน comment ได้ด้วย
    มีคนมา comment ด่า KAT-TUN ด้วย ทำนองว่า เนี๊ย ก็เป็นแค่กบในกะลาน่ะแหละ ชนะแต่ในประเทศตัวเอง อะไรประมาณนี้ (จำได้ว่ายาวมาก แต่ไม่อยากพูดถึง มันจบไปแล้ว โดนลบไปแล้วด้วย comment นี้)
    แฟนคลับ JP อย่างเราก็กริ้วสิค่ะ ไม่ปลื้มๆ คนแบบนี้

ตลกดี ทั้งๆที่ประเทศญี่ปุ่น ฮ่องกง ไต้หวันนี่ เป็นประเทศแรกๆใน Asia ที่นำกระแส Asia-Pop เลยนะค่ะ
    ทางเกาหลีนี่เพิ่งจะมาบูมช่วงหลังๆเอง ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมบางทีอุปโลกว่าศิลปินตัวเองดังที่สุดในเอเซีย

พวกละครเอย ซีรี่ย์เอย ญี่ปุ่นก็โดนหาว่า copy เกาหลีค่ะ ทั้งๆที่เราคิดว่า
    เรื่อง series นี่ญี่ปุ่น "ล้ำหน้า" มากกว่าเกาหลีมา ยังจะหาว่าโดนก็อบอีกเหรอ?
    เพื่อนเราเคยเจอในเว็บ เด็กด้าน (นามสมมุติๆ) จำไม่ได้แล้วว่าเรื่องอะไรก็อบกับอะไร แต่เพื่อนบอกมา
    ฟังแล้วแบบ เอ่อ เท่าที่ดูมา ละครญี่ปุ่นแบบพระเอกตาย นางเอกป่วย ตัวร้ายร้ายโคตรป้า นี่แทบไม่มีเลยนะค่ะ

ตลกดี ทั้งๆที่ Hana Yori Dango ก็เป็นของญี่ปุ่น ไหนจะ Antique อีก
    ไม่เห็นมีใครมาพูดเลยว่า เนี๊ยๆ เกาหลีก็อบญี่ปุ่น คงเป็นเพราะแฟนคลับฝั่งเรามีจิตสำนึกพอที่จะไม่ทำล่ะมั้งค่ะ
    แถมซ้ำถ้าทำไป คงมีคนไทยมาแก้ตัวให้คนเกาหลีอยู่ดี

เพื่อนเราอีกคนนึงชอบ J-ROCK มากๆ โดน FC เกาหลีด่า "ฮิเดะ" ค่ะ
    บอกว่า ไม่เห็นหล่อเลย เพลงก็ฟังไม่รู้เรื่อง ไม่เห็นเหมือน Big Bang
    ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมคนถึงฆ่าตัวตายตามตามคนแบบนี้ได้
    เพื่อนเราจี๊ด!!!!! เลยค่ะ โมโหน้ำตาเอ่อ อยากตบปากสักที แต่ก็ไม่อยากทำ
    ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมต้องเอาเปรียบกันแบบนี้ คนละแนวด้วยซ้ำไป
    X-JAPAN กับ Big Bang อ่ะ เปรียบกันทำไม น่าเกลียดมาก ไม่ให้เกียตริคนตายกันเลย

สรุปกระทู้นี้ออกแนวเหมือนเซ็งๆ + ระบายน่ะค่ะ
    ว่าตอนนี้เบื่อมากๆ พวก FC ประเภทนี้น่ะค่ะ ใครรู้ตัวว่ามีเพื่อนแบบนี้
    ชวนเตือนๆหน่อยนะค่ะ เราเจอมาเยอะมาก
    เราเข้าใจนะค่ะ ว่ามันเป็นแค่ "บางส่วน" เท่านั้น แต่เราอาจจะซวยก็ได้ค่ะ ที่เจอแต่คนส่วนน้อยเหล่านี้ก็ได้
    สรุปเป็นภาษาง่ายๆคือ อย่าเกรียนให้มากเลย ไม่ชอบ
    บางทีฝั่งพวกเราไม่ได้เริ่มก่อน ทำไมจะต้องมาว่าด้วยล่ะ?
    เราไม่เคยอยู่ดีๆไปแบบ เออ วันนี้เซ็ง ด่าเกาหลีดีกว่า ... ไม่มีอ่ะ
    มีแต่ฝั่งนู้นเริมก่อนตลอด (ในกรณีที่เราเจอนะ กรณีอื่นๆไม่รู้)

แฟนคลับดีๆ ก็สนับสนุนค่ะ

กระทู้นี้ไม่พอใจใครก็ขอโทษด้วยนะค่ะ นี่มันแค่ "หนึ่งความคิดเห็นเล็กๆ" ค่ะ
    เราทราบว่า เราไม่สามารถเปลี่ยนให้คนทั้งโลกคิดตามเราได้
    แต่เราก็แค่อยากแสดงความคิดเห็นในมุมมองของเราออกมาเท่านั้นเองค่ะ

เราไม่ได้เกลียดเกาหลี แต่เราเบื่อกระแสเกาหลี (ที่ fever จนทำให้แฟนคลับบ้าค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 52 14:11:41

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 52 14:09:23

จากคุณ : TiP-ShiGe - [ วันฉัตรมงคล 14:06:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com