Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

***คิดเล่นๆ เรื่อง Star Trek...ถ้าเป็นแบบนี้หละ จะดีกว่าไหม...???*** สปอยนะครับ...ระวังด้วย

***นี้คือจิตนาการณ์ของผมล้วนๆครับ***

***ถ้าผมเข้าใจลำดับเนื้อเรื่องไม่ผิดนะครับ***

***สำหรับผู้ที่ไปดูมาแล้วน่ะครับ***

ถ้าเรื่องมันจะวุ่นวายนักในการมานั่งนับลำดับ timeline
    ถ้าการย้อนมาทำลายดาววัลแคน จะทำให้อนาคต (ที่เราๆคุ้นเคย ที่เราๆเคยดูจากภาคอื่นๆมา) ดูแปลกๆไป เนื่องจากไม่มีดาววัลแคน แต่เหลือแต่โรมูลัน...แล้วเรื่องราวที่เราเคยดูมาหละ...คงแปลกๆเนอะ

ถ้าทำแบบนี้ แม่ของสป็อคก็จะไม่ตาย , ดาววัลแคนก็จะยังอยู่ ความแค้นเคืองระหว่างชาวโรมูลันในปัจจุบัน (ที่ไม่รู้อะไรด้วย แต่ต้องมารับกรรมที่นิโรก่อเอาไว้) กับชาววัลแคนในปัจจุบัน ก็ไม่ต้องเกิดขึ้นด้วย (ซึ่งน่าจะมีแหละ เพราะโรมูลันนามนิโรไปทำลายดาวของเขานิ) , เนื้อเรื่องในภาคก่อนๆก็จะไม่ต้องมารับผลกระทบอะไรด้วย
    และอีกมากมายที่จะไม่เกิดขึ้น ถ้านิโรจักไม่สามารถทำลายดาววัลแคนได้สำเร็จ

*********ลองดูน่ะครับ*********

+ถ้ายกเอาเนื้อเรื่องตอนที่ดาววัลแคนกำลังโดนขุด มาเอาไว้ท้ายเรื่อง+

กัปตันเคิร์ก สามารถจัดการกับนิโรได้แล้ว

แต่...แต่...แต่ แลดูแล้ว เคิร์ก และพรรคพวก คงไม่สามารถหยุดสิ่งที่นิโรได้เริ่มเอาไว้ได้แล้ว (อาจจะด้วยยานเน่ามากแล้วเนื่องจากการรบแบบประจันบานกับนิโร) ไม่สามารถหยุดการเจาะ หรือหยุดการปล่อย red matter ไว้ได้แล้ว

.....ความหวังกำลังจะพังทลาย ดาววัลแคนกำลังจะสูญสลาย !!!

ทันใดนั้น !!! ก็มียานลำหนึ่งปรากฎตัวออกมาจากว๊าป และหยุดยั้งการเจาะ หรือการปล่อย red matter เอาไว้ได้

ท่ามการความตกตะลึง (แกมดีใจ) ของเหล่าลูกเรือ USS Enterprise ในปาฏิหาริย์ที่เกิดขึ้นนี้ สายตาทุกคู่ของลูกเรือ USS Enterprise (บนสะพานเดินเรือ) ก็จับจ้องไปที่ยานลำที่โผล่มาช่วยพวกเขาและดาววัลแคนเอาไว้
    น่าแปลกใจที่ว่ายานลำนั้นแลดูคล้ายกับยาน USS Enterprise เหลือเกิน แต่ไม่น่าจะใช่รุ่นที่มี และประจำารณ์อยู่ในยุคปัจจุบันนี้
    ท่ามกลางความตกตะลึง และแปลกใจ ในเหตุการณ์นั้น ทันใดนั้นก็มีการติดต่อมาจากยานลึกลับลำดังกล่าว โดยการติดต่อเข้ามานี้ เป็นการติดต่อแบบเทปบันทึกเสียง (อาจจะเพื่อไม่ต้องการตอบคำถามใดๆให้มากความเกินความจำเป็น)
    และหลังจากที่ยาน USS Enterprise ได้รับข้อมูลข้อความนั้นมาครบแล้ว (โดยที่ยังไม่ได้เปิดเล่นให้ฟัง) ยานลึกลับลำนั้นก็ว๊าปหายไปอย่างรวดเร็ว รวดเร็วพอๆกับครั้งที่มา (โดยระยะเวลาตั้งแต่โผล่มา และจากไป ใช้เวลาไม่เกิน 3 นาที...เพื่อให้ได้อารมณ์ "แว๊ปมา แว๊ปไป")

จากข้อความที่ส่งมานั้นมีใจความว่า (ขอย้ำว่าข้อความเสียงอย่างเดียว)

ตนเป็นกัปตันยาน USS Enterprise ชื่อว่า กัปตัน ชองลุค พิคาร์ด (อาจจะถ่ายฉากนี้ให้เห็นแค่ครึ่งหน้า บริเวณฃ่วงปากของ พิคาร์ด และค่อยๆไล่ไปจนเห็นทั้งหน้า โดยไม่ต้องไปถ่ายลูกเรือใดคนไหน...ประหยัดงบจ้างนักแสดงรับเชิญดี อิอิอิ)
    และขออภัยที่ไม่สามารถอธิบายเรื่องนี้ได้ด้วยตนเอง จนต้องส่งมาเป็นเทป เพราะไม่ต้องการให้มีผลกระทบกับมิติเวลามากไปกว่านี้

อธิบายแนวๆว่า กัปตัน พิคาร์ด เกิดรู้เรื่องการย้อนมาในอดีตของนิโร จากบันทึกของกัปตัน เคิร์ก ที่ทิ้งเอาไว้ให้ (อาจจะเป็นบันทึกลับ) โดยผู้ที่นำบันทึกลับนั้นมาให้ก็คือชาววัลแคน (ซึ่งอาจจะเป็น สป็อค ก็ได้ แต่อาจจะแลดูไม่เหมาะน่ะ...หรือใครดีครับ) เพื่อมาขอร้องให้ย้อนกลับไปช่วยดาวบ้านเกิดของตัวเอง อาจจะโดยผ่านสภา และสถาอนุมัติ (โดยมองว่า การย้อนมาในอดีตของนิโรเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง จึงเห็นว่าการย้อนไปหยุดนิโรเอาไว้คงแลดูสมเหตุสมผล)
    ตนจึงได้มาทำสิ่งนี้ และรีบจากไป

แล้วเนื่อเรื่องหลังจากนี้จากนี้จะว่าไงก็แล้วแต่ปุ๊ครับ

***จบแล้วครับ***

คิดว่าไงครับ

ผมเข้าใจว่าเนื้อเรื่องของผมคงมีจุดอ่อนหลายจุดแหละครับ

แต่พอดีมันอินกับหนังครับ และผมก็เป็นแฟนหนังประเภทอวกาศๆอย่างนี้ครับ

พอดีคิดได้แบบนี้ เลยเอามาแชร์ให้พี่ๆอ่านดูครับ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ

***ขำๆครับ อย่าซีเรียส***

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ค. 52 17:30:40

จากคุณ : BlueWish - [ 18 พ.ค. 52 17:27:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com