Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไปดู2022 สึนามิมาครับ

พึ่งได้มีโอกาสแวบเข้าไปดู 2022 สึนามิเมื่อวานนี้เองหลังจากตั้งใจจะเข้าไปดูเมื่อสองสามวันที่แล้วแต่ไม่มีโอกาสเสียทีครับ สิ่งแรกที่น่าสะเทือนใจคือทั้งโรงมีคนดูหนังอยู่เพียงคนเดียว รอบก่อนหน้าไม่มีคนดูเลย และรอบต่อจากรอบที่ผมไปดูก็ไม่มีคนดูเหมือนกัน ทำให้ผมเกิดสงสัยว่าหนังพึ่งฉายเพียงไม่กี่วันเองทำไมถึงไม่มีคนดู หนังเรื่องนี้ก็โฆษณาหนักพอสมควร ปูข่าวมาเป็นปีก่อนที่จะโหมโฆษณาก่อนที่หนังฉาย เป็นข่าวทั้งดีและไม่ดีมากมายพอสมควร แล้วทำไมถึงไม่มีคนดูเอาเลย อย่างน้อยก็น่าจะมีคนอยากจะลองเข้าไปดูกันบ้างสักสิบยี่สิบคน ทำให้ผมนึกถึงหนังเรื่องหนึ่งที่ฉายมานานแล้วมีกรุงเป็นพระเอก เรื่องเจ้าป่าบ้าจี้ ทั้งโปรแกรมมีคนดูไม่ถึงร้อยคน (จริงๆครับ) ตอนที่ผมเข้าไปดูมีคนเพียงคนเดียว ถามเขาว่าทำไมถึงเข้ามาดู เขาตอบว่า "ผมหลบฝนเข้ามาดูครับ" เฮ้อ เอาละย้อนกลับมาดูเรื่อง 2022 บ้าง อย่างที่ผมเคยเล่าว่าหนังทุกเรื่องมีส่วนดีและส่วนเลวครับ ไม่มีหนังเรื่องไหนดี 100 % หรือมีเรื่องไนที่เลว 100 % ครับ สำหรับผมในฐานะคนสร้างหนังต้องขอบอกว่าเรื่องนี้อย่างน้อย Production Value ค่อนข้างจะสูงครับ มองเห็นว่าคุณทรนงลงทุนและลงแรงพอสมควร มี Location หลากหลายทั้งในเมืองในป่าและทะเล มีเรือมีเฮลิคอปเตอร (อือม์ ทำได้ไม่เลวเลย อย่างน้อยถ้าคุณทรนงจะทำหนังรบก็รู้วิธีทำเฮลิคอปเตอรแล้ว) การถ่ายทำใช้ได้เลยครับ ภาพชัดสีสวย เสียงดอลบี้ 5.1 รอบตัว Sound design เข้าท่า ดนตรีรื่นหู CG ไม่น่าเกลียดถึงขนาดนั้น เพราะทำ CG น้ำเป็นของที่ทำยากที่สุดครับ แต่ CG อย่างอื่นไม่เลวนักหรอกครับ เฮลิคอปเตอรก็ดูเป็นเฮลิคอปเตอร(เป็นส่วนใหญ่) ไม่เลวเลยทีเดียว ส่วนโมเดลก้ ---- อือม์ (บางทีรีบทำไปหน่อยหรือเปล่า) ไม่เลวเลยครับสำหรับ Production Value คุณทรนงเขามีความพยายามที่มองเห็นได้ครับ เนื้อหาก็ไม่น่าเกลียดเท่าไรนัก อย่างน้อยก็ออกจากแวดวง Same Same ครับ ซึ่งเสี่ยงมากมาย ดาราเก่าดาราใหม่มากมาย และเล่นไม่ชั่วเท่าไรนัก ถ้าจะโทษว่าเล่นไม่ดีก็เห็นจะต้องโทษบทพูดครับ (ขอโทษนะทรนง) ที่ค่อนข้างจะแย่ เป็นจุดอ่อนของเรื่องทีเดียว ถามว่าสนุกไหม ก็เห็นจะตอบว่าสนุก อย่างน้อยในฐานะคนทำหนังนะครับ เห็นหน้าสุเชาว์มีเคราแบบแกนดาฟก็ขำกลิ้งแล้วล่ะตรับ แต่อย่างน้อยโรงหนังตอนคนดูน้อยๆเย็นสบายดีครับ พอหนังจบสังเกตเห็นคนเดียวที่มาดูหนังนอนหลับอย่างสบายเลยครับ ดูอยู่คนเดียวยังเสือกหลับอีก

จากคุณ : Cinephile - [ 4 มิ.ย. 52 09:18:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com