Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอขอบคุณและขอร้องให้ทุกคนอย่าเพิฟเฉยกับFWD mail ขอความช่วยเหลือเลยนะคะ

สวัสดีค่ะ
    ชื่อ จิ๊บนะคะ ขอบคุณ ปู๋ วง 25 hours มากมาก ที่ให้ลอคอิน มาเขียนเรื่องราวต่อไปนี้

จิ๊บเคยเป็นคนนึงที่แทบจะไม่เคยอ่าน และส่งต่อ
    เวลาได้รับเมลขอความช่วยเหลือ
    ลูกหาย ใครป่วย คนหาย ขอบริจาคเลือด ต่างต่างนานาเลยค่ะ

แต่เมื่อถึงคราวตัวเอง ถึงได้เกิดกระทู้นี้ขึ้นมา

คุณแม่จิ๊บไม่สบายมากมากค่ะ และได้มีเพื่อนแนะนำให้ส่งฟอเวิดเมล (ขอพิมอย่างนี้นะคะ)
    ขอรับบริจาคเลือดดังต่อไปนี้

Subject: ขอรับบริจาคเลือดกรุ๊ปโอด่วนมากๆที่สุดให้คุณแม่ของJipเองค่ะ คุณสามารถช่วยชีวิตคนคนหนึ่งได้ค่ะ

ขอรับบริจาคเลือดกรุ๊ปโอด่วนมากๆที่สุดค่ะ
    คุณแม่ของจิ๊บต้องการเกล็ดเลือดกรุ๊ปโอด่วนที่สุดค่ะ
    คุณแม่ไม่สบายมากๆค่ะ

เดิมทีเป็นโรคมะเร็ง ที่ต่อน้ำเหลือง แล้วเกิดโรคแทรกซ้อน
    ตอนนี้อยู่ไอซียูที่ศิริราช

คุณแม่ติดเชื้อในกระแสเลือด และ ที่ปอดทั้งสองข้าง
    เม็ดเลือดขาวต่ำมาก จากคนธรรมดามีเป็นแสน แม่หนูเหลือแค่ไม่ถึง 800
    และเกล็ดเลือดก็ต่ำ คุณหมอไม่สามารถบอกอาการล่วงหน้าได้ ว่าจะหายหรือไม่ จะทราบแค่วันต่อวัน
    และได้แจ้งทางญาติว่า อาจอยู่ไม่ถึงอาทิตย์หากร่างกายยังอ่อนแอแบบนี้

เพราะ ไม่มีเม็ดเลือดขาวเพียงพอจะไปต่อสู้กับเชื้อโรค

จากการบริจาคเลือด กว่าจะสกัดเป็นเม็ดเลือดขาว ต้องใช้เวลา 2-3 วันเลยค่ะ

บริจาคได้ที่สภากาชาติไทย หรือ โรงพยาบาลศิริราชโดยตรงก็ได้ค่ะ
    กรุณาระบุว่า บริจากให้แก่ นางศรีนวล ลิขิตมาศกุล (Ms. Srinual Likhitmaskul)

คุณสามารถช่วยชีวิตคนหนึ่งคนได้จริงๆค่ะ

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมติดต่อได้ที่ จิ๊บ (ลูกสาว) เบอร์  089 74342**

ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ

จิ๊บ (22 June 2009)

และ อีก หนึ่งเมล เมื่อได้ข้อมูลที่ถูกต้องเพิ่มเติม

ขอรับบริจาคเลือดกรุ๊ปโอ และ กรุีปอื่นอื่นด่วนมากๆที่สุดค่ะ
    คุณแม่ของจิ๊บต้องการเกล็ดเลือดกรุ๊ปโอด่วนที่สุดค่ะ
    คุณแม่ไม่สบายมากๆค่ะ

เดิมทีเป็นโรคมะเร็ง ที่ต่อมน้ำเหลือง แล้วเกิดโรคแทรกซ้อน
    ตอนนี้อยู่ไอซียูที่ศิริราช

คุณแม่ติดเชื้อในกระแสเลือด และ ที่ปอดทั้งสองข้าง
    เม็ดเลือดขาวต่ำมาก จากคนธรรมดามีเป็นแสน แม่หนูเหลือแค่ไม่ถึง 800
    และเกล็ดเลือดก็ต่ำ คุณหมอไม่สามารถบอกอาการล่วงหน้าได้ ว่าจะหายหรือไม่ จะทราบแค่วันต่อวัน
    และได้แจ้งทางญาติว่า อาจอยู่ไม่ถึงอาทิตย์หากร่างกายยังอ่อนแอแบบนี้

เพราะ ไม่มีเม็ดเลือดขาว และ เกล็ดเลือดเพียงพอจะไปต่อสู้กับเชื้อโรค

จากการบริจาคเลือด กว่าจะใช้เลือด หรือ ปั่นเป็นเกล็ดเลือด ต้องใช้เวลา 2-3 วันเลยค่ะ

บริจาคได้ที่สภากาชาติไทย หรือ โรงพยาบาลศิริราชโดยตรงก็ได้ค่ะ
    กรุณาระบุว่า บริจากให้แก่ นางศรีนวล ลิขิตมาศกุล (Ms. Srinual Likhitmaskul)

*******เพิ่มเติม********
    ถ้ามาตรงที่ศิริราชจะสะดวกที่สุด เพราะ ที่สภากาชาดไทย จะต้องมีการแจ้งขอจากทางโรงพยาบาลก่อน และขั้นตอนจะช้ามาก
    แล้ว ช่วยกาในใบเอกสารที่ จนท มอบให้ว่า ทดแทน
    ซึ่งการทดแทนคือ การที่เลือดกรุ๊ปไหนก็ได้ บริจาคมาแล้วทางโรงพยาบาลจะไปแลกเลือดกับกรุ๊ปอื่นค่ะ

ถ้าไม่สะดวกมาที่ศิริราชจริงจริง
    มีตุนในชื่อคุณแม่ที่ สภากาชาดก็ดีค่ะ
    เผื่อทางโรงพยาบาลจะไม่พอ เพราะยังต้องใช้ทุกวัน

และถ้ามาที่ ศิริราช ที่บริจาคอยู่ตึก 72ปี ชั้น 3 นะคะ
    อย่าลืมกา ช่อง ทดแทน ด้วยนะคะ

คุณสามารถช่วยชีวิตคนหนึ่งคนได้จริงๆค่ะ

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมติดต่อได้ที่ จิ๊บ (ลูกสาว) เบอร์  089 74342**

ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ

จิ๊บ (22 June 2009)

จากคุณ : poopiyawat - [ 25 มิ.ย. 52 23:05:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com