Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เมื่อเช้าผมไปตลาด กับ ข่าวการเสียชีวิตของ ไมเคิล แจ๊คสัน

คือวันนี้ วันศุกร์ ที่ 26 มิถุนายน 2552

ผมตื่น 6 โมงเช้าไปซื้อของที่ตลาดตามปกติ

ระหว่างที่ซื้อของอยู่เจ้าแรก แม่ค้าที่ผมซื้อเค้าก็พูดเสียงดังคุยกันว่า

ไมเคิล แจคสัน ตายแล้ว เนี่ยข่าวทีวีกำลังออก

แม่ค้าข้างๆ คนที่ 1 ตะโกนออกมา "ไอ้นี่ล่ะที่ผิวดำแล้วไปฉีดให้ตัวขาว

ตัวมันดำปิ๊ดปี๋ แต่ไปฉีดให้ขาว"

แม่ค้าคนที่ 2 ตะโกนมา "เป็นมะเร็งผิวหนังตายแน่ๆ" (น้ำเสียงแบบโกรธแค้น เสียงดัง ฟังชัด)

แล้วก็ยังสนทนากันต่อ แต่ผมได้ของเสร็จแล้วก็เดินไปซื้ออย่างอื่นต่อ

ผมเกิดคำถามในใจ ทำไมคนพวกนี้คิดกันแบบนี้

ทั้งที่ยังไม่ได้ดูข่าว แค่รู้ว่าตาย ก็ด่าแล้ว

ด่าแบบซะใจ ด่าแบบเอามันส์

เค้าทำอะไรให้แม่ค้าเหล่านั้นเจ็บช้ำน้ำใจขนาดนั้นเลยเหรอครับ

......

จริงๆผมก็ไม่ค่อยได้ติดตามผลงานของไมเคิลเท่าไหร่

แต่รู้ว่าในอดีตเค้าดังมาก และ มีอิทธิพลต่อพวกเด็กต่างจังหวัดอย่างผม

เป็นอย่างมาก

ผมเคยไปไล่เก็บหาฝาแป๊ปซี่ ตามร้านขายน้ำขวดมาสะสม

เผื่อเอาไปแลกโปสเตอร์ไมเคิล

จากรถขายแป๊ปซี่ แลกรูปไมเคิล แจ๊คสัน ท่ายืนเต็มตัว เป็นโปสเตอร์ขนาดยาว

และโปสเตอร์ขนาดปกติได้หลายใบ ซึ่งผมอยากได้มาก

แต่รู้สึกตอนนั้น แลกมาได้แค่ไม่กี่ใบเอง ไม่ครบทุกแบบ

ตอนที่ไมเคิลมาไทยรอบสอง ไปซื้อฟิมล์ ก็ได้แลกโปสเตอร์

อาบมันขนาดใหญ่มาแปะ ที่กำแพงบ้านอีก

พอมองดูโปสเตอร์ ก็นึกถึงวัยเด็ก และความทรงจำในสมัยนั้น

ขนาดผมไม่ได้ผูกพัน เท่าไหร่ ยังรู้สึกถึงการสูญเสียเลย

เมื่อได้ยินข่าวการเสียชีวิต ของไมเคิล

กระทู้นี้ขอไว้อาลัย แด่

ไมเคิล แจ็คสัน  ราชาเพลงป็อบชื่อดัง สนั่นโลก

จากคุณ : Qooma - [ วันต่อต้านยาเสพติดโลก 07:52:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com