CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGang

ฟังเพลง......เพลงที่เพราะๆฮิตติดตลาด เราควรยกความดีความชอบให้...ศิลปินหรือคนแต่งเพลง!?

ศิลปินคนร้อง (23 คน)
      คนแต่งเพลง (23 คน)

50.00%
      ศิลปินคนร้อง (23 คน)
     50.00%
      คนแต่งเพลง (23 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 46 คน

สงสัยครับ...

จริงๆผมนั่งคิดมาซักพักแล้ว...ระหว่างนั่งฟังเพลง....

กล่าวคือ...เพลงมันดี ให้นักร้องโนเนมร้องยังไงมันก็ดัง..
    แต่ถ้าเพลงมันห่วย ให้ใครร้ิองมันก็ไม่เพราะ

คิดแบบเลวๆคือ..

เพลงนี้ให้ใครร้องมันก็ดังละว้า....

หรือคิดแบบดีๆก็พยายามหาว่า
    +นักร้องเค้ามีน้ำเสียงต่างกันเฟ้ย  ต่างคนร้องมันก็ต่างกันอยู่แล้ว...

ปล่าว...ผมไม่ได้พูดถึงตัวแปรด้านน้ำเสียง หน้าตา
    เพราะผมเชื่อว่า คนที่จะมาเป็นนักร้องมันต้องมี หน้าตา หรือพื้นฐานการร้อง
    มาพอควรแล้ว
    ผมจึงขอตัดตัวแปรนี้ให้เท่ากัน
    แล้วมาวัดกันที่......ทำนองและ...เนื้อเพลง!?

เห็นได้จาก..เพลงที่เอามาร้องใหม่ทั้งหลายก็ยืนยันได้..ว่า

"เพลงมันดี ให้ใครร้องมันก็ดัง!!"

ใช่ไหมครับ!?
    โดยเฉพาะนักร้องตลาด หน้าไหม อย่างAF หรือเดอะสตาร์
    เพลงของบี้ที่ดังๆ  ถ้าเอาไปให้สิงโตร้อง  สิงโตจะดังกว่าบี้ไหม!??
    ถ้าเอาเพลงแถม
    (หมายถึงเพลงที่ประกอบ อัลบัมที่ยัดๆๆมาให้เต็ม ซึ่ง1อัลบัมจะมีเพลงเพราะอยู่2-3เพลง)
    บี้จะดังไหม!?

ตัวแปรที่เหลือ เป็นด้านการตลาดประชาสัมพันธ์ และความสามารถและบุคลิก
    ของนักร้องว่าจะสามาร"จับใจ"คนฟังได้แค่ไหน

ที่ถามเนี่ยไม่ใช่อะไรนะครับ...แต่รู้สึกว่า...เวลาพูดถึงเพลงกันเนี่ยบอกว่าเพลงนั้นเพลงนี้
    เพราะนักเพราะหนา ยกยอศิลปินต่างๆนาๆ แต่ไม่ยักกะพูดถึงคนแต่งเพลง
    กันเท่าไหร่เลยแฮะ.....
    รู้สึกเหมือน....คนตัดชุดแล้วไปให้คนอื่นใส่(ซึ่งก็มีทั้งเหมาะและไม่เหมาะ)
    แล้วคนคนนั้นก็ถูกชมว่าสวย...ไม่รุ็ว่าพราะคนสวย หรือชุดมันสวย!?

หมายเหตุ

นักร้อง ที่แต่งเพลงเอง ไม่อยู่กรณีที่ผมพูดถึงนะครับ  (ยกเค้าไว้ละกัน)
    ผมขอพูดถึง เพลงที่ นักร้องไม่ได้แต่งเอง..

จากคุณ : NEKOmimi - [ 29 มิ.ย. 52 21:12:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com