Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใครที่เล่นเฉลิมไทยมาเกิน 5 ปีบ้างครับ คุณว่าเฉลิมไทยเปลี่ยนไปหรือป่าว

ปกติโต๊ะใน Pantip ที่ผมเล่นบ่อยๆ ก็จะมีอยู่ด้วยกันสามโต๊ะคือเฉลิมไทย เฉลิมกรุง แล้วก็หว้ากอ นานๆทีก็จะเข้าโต๊ะอื่นบ้างเป็นครั้งคราว จาก 3 โต๊ะนี้ หว้ากอผมเพิ่งเริ่มเล่นมาไม่ถึงปี ขณะที่เฉลิมกรุงเมื่อก่อนก็คือเฉลิมไทย ดังนั้นโต๊ะที่ผมเล่นมานานที่สุด ก็คือเฉลิมไทย เรียกว่าเล่นเป็นโต๊ะแรกเลยก็ว่าได้

ผมสมัครล็อคอินเมื่อปี 2546 นับถึงปัจจุับันก็กว่า 6 ปีแล้ว แม้อาจไม่มากเมื่อเทียบกับอายุ pantip ที่มีมากว่า 10 ปี แต่ 6 ปีที่ผ่านมา ผมว่าผมเริ่มเห็นความเปลี่ยนแปลงบางอย่างในเฉลิมไทยนะ เฉลิมไทย (รวมถึงโต๊ะอื่นๆใน pantip) เคยได้รับการกล่าวขวัญว่าเป็นเวบบอร์ดที่มีความน่าเชื่อถือสูง ส่วนหนึ่งมาจากระบบการสมัครสมาชิกที่ต้องใช้เลขประจำตัวประชาชน จากเมื่อก่อนที่โต๊ะนี้เคยเป็นโต๊ะที่ตอบกระทู้กันอย่างมีเหตุมีผล แต่ในปัจจุบันผมกลับพบว่ามีกระทู้ไร้เหตุผลเกิดขึ้นเป็นจำนวนมาก บาง คห ก็ตอบเพื่อมุ่งหวังความสะใจ แทนที่จะใช้เหตุผลในการตอบ บางกระทู้ก็ไม่ได้ทีอะไรมากไปกว่าเสี้ยมให้คนทะเลาะกัน แน่นอนกระทู้ที่ดีๆน่ายกย่องก็ยังมีอยู่มาก แต่เมื่อเทียบสัดส่วนในสมัยก่อนแล้ว ผมกลับรู้สึกว่าปัจจุบัน เฉลิมไทยแย่ลงจริงๆ

สิ่งที่ตอกย้ำความคิดของผมเข้าไปอีกก็คือกระทู้นี้
    http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X8047664/X8047664.html
    เป็นกระทู้ที่เกี่ยวกับละคร แต่ไปตั้งในหว้ากอ ซึ่งมันสมควรที่จะถูกลบ เพราะตั้งผิดที่
    แต่ที่ทำให้ผมตกใจก็คือความเห็นในกระทู้นี้ ที่กล่าวว่าอยากพูดคุยเรื่องนี้ในกระทู้นี้ เพราะเฉลิมไทยบางทีก็ "ไร้เหตุผล" นั่นเป็นอาจแสดงให้เห็นถึงคนภายนอกที่มองเฉลิมไทย

หรือว่าบางทีเนตความเร็วสูงในปัจจุบัน ทำให้คนเสพติดความเร็ว จนทำให้ใช้เวลาในการคิดวิเคราะห์สิ่งต่างๆน้อยลงไปด้วย

แล้วคุณละคิดเหมือนผมหรือป่าว???

จากคุณ : เซียวเล้ง - [ 6 ก.ค. 52 18:55:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com