Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงสื่อมวลชนทุกท่าน ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009 ให้ทราบ  

ถึงสื่อมวลชนทุกท่าน  ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009  ให้ทราบ

พวกคุณงง และสับสนกับเจ้าหน้าที่และหมอหลายคนที่ให้ข่าวไม่ค่อยตรงกันใช่มั้ยครับ?
    ผมจะบอกข้อมูลอะไรให้ฟัง   ซื่งคุณสามารถตรวจสอบได้เอง จากแพทย์ผู้เชื่ยวชาญด้าน ไวรัสวิทยา หรือ จุลชีววิทยา ตามภาควิชาจุลชีววิทยา คณะแพทย์มหาลัยใหญ่ๆนะครับ
    (กรุณาเลิกสัมภาษณ์นักการเมืองได้แล้ว ไม่มีอะไรคืบหน้าเลย  ควรสัมภาษณ์อาจารย์ที่เขารู้จริง ทำงานเรื่องนี้จริงๆดีกว่า)

ครับรู้ครับ ว่าผิดห้อง
    แต่ไม่โพสในลุมพินีล่ะ เดี๋ยวโดนเกรียนลบ  ขนาดหมอแมว ความรู้วิชาการหลักฐานแน่นปึ้กยังต้องหนีตายมานี่กับหว้ากอ เลย  ไปดูเนื้อหาวิชาการแน่นๆได้ที่
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7977288/A7977288.html
    http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X7973976/X7973976.html
    http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X8049629/X8049629.html
    วิธีปฏิบัติป้องกันตัว
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7998624/A7998624.html

หมอไก่ก็ไประบายในสินธร  http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I8040314/I8040314.html

นับประสาอะไรกับหมอบ้านนอกอ้างตำราไม่ค่อยเป็นอย่างผม

เมื่อคืนนี้คืนเดียว รพ.ที่ผมอยู่เวร รับคนไข้ใหม่สงสัยหวัด 2009 เข้านอนรพ. 4 คน (เฉพาะเวรดึก)
    อะไรกันจ๊ะ  ไหนบอกไม่น่ากลัว  ไหนบอกควบคุมได้ แล้วตัวเลขการแพร่ระบาดขนาดนี้มันอะไรกัน??

มาดูสรุปความจริงกันอีกที (อันไหนซ้ำกับหมอแมวขอโทษด้วยครับ)
    (กรุณาทนอ่านให้ถึงข้อ 4.2)
    ( เครดิตรูปประกอบทั้งหมด จากคุณ อันปังแมน)

ภาพข้อมูลการระบาดจาก องค์การอนามัยโลก ณ วันที่ 3 กรกฎาคม 2552
    (เห็นความสยองมะคับ??)

แก้ไขเพิ่มเติม
    ใครมีคนรู้จัก ทำงานสื่อมวลชน ได้โปรด copy ข้อความ หรือ link ในกระทู้นี้ไปถึงเขาด้วยนะครับ   ผมไม่ได้อยากดัง  ไม่อยากเปิดเผยตัว(ให้ภัยมาถึงตัว)  แต่ทนไม่ไหวแล้ว ที่คนไทยอยู่ท่ามกลางหายนะ แต่ไม่มีใครรู้ร้อนรู้หนาวแบบนี้

แก้ไขเพิ่มเติมอีกครั้ง
    เห็นมีคนมาขออนุญาตไปเผยแพร่เยอะเหลือเกิน  ตอบตรงนี้เลยนะครับ ว่า เชิญ!!!!!!!
    ยิ่งเยอะยิ่งดีด้วย
    เมื่อไหร่จะมีคนมาโพสบอกว่า "ส่งเมล์ให้นักข่าวแล้วจ้า" บ้างนะ?

เพิ่มเติมอีกแล้ว
    (Special สำหรับความเห็นว่าผมใช้คำรุนแรงจนอาจก่อกระแส"ตื่นตระหนก")

ที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะเห็นความแตกต่างระหว่าง
    ความเพิกเฉย ไม่รู้ร้อนหนาว --> ความตระหนัก -->  ความตื่นตระหนก

ผมเห็นการรายงานข่าว พยายามเน้นไปที่ "อย่าตื่นตระหนก" ซึ่งคงเป็นความตั้งใจดี ว่าอยากให้ประชาชน "ตระหนัก" เฉยๆ
    แต่ผลที่ได้ตรงกันข้ามครับ  คือ ประชาชน "เพิกเฉย ไม่ใส่ใจ"  เพราะคิดว่าไม่เป็นไร
    (ซึ่งที่จริงเป็นเพราะข้อมูลสับสนไม่ชัดเจน ผมว่านักข่าวเองยังงงเลย )
    ผมจึงหวังว่ากระทู้นี้จะสร้าง "ความตระหนัก"ได้  ด้วยการพูดความจริงตรงๆ ไม่ต้องรักษามารยาท  ไม่ต้องอ้อมค้อมแล้ว

แต่ถ้ามันผิดจุดประสงค์จริงๆ  กลายเป็นกระแสความตื่นตระหนก......
    ผมว่า "ตื่นตระหนก"  ก็ยังดีกว่า  "เพิกเฉย" อยู่อย่างนี้   (อะไรมันจะเสี่ยงกว่ากัน???)

ผมมันคนหยาบๆครับ อาจพูดไม่ไพเราะอย่างหมอแมว
    แต่พูดตรงๆ หงุดหงิดครับ เห็นหมอแมวให้ความรู้แน่นปึ้กเป็นเหตุเป็นผลขนาดนั้น แต่ก็ไม่ค่อยเห็นมีใครจะตื่นตัว ป้องกันอย่างจริงจัง  
    เลยขอใช้ลีลาบ้านๆ หยาบๆ แบบนี้แหละ คิดว่าความจริงในภาษาชาวบ้านน่าจะปลุกกระแส"ความตระหนัก"ได้บ้าง

แก้ไขเพิ่มเติม (ขออภัยที่ครั้งนี้ยาวมากกก)

1.  ผมบอกจุดประสงค์ชัดเจนไปแล้วในแก้ไขข้างบน ว่าตั้งกระทู้นี้เพื่อแสดงความจริง   แต่ก็มีคนมาต่อว่าสิ่งที่ผมเขียนว่าไม่จริง และพยายามหาเหตุผลมาอ้างทุกอย่าง ไม่เว้นแม้แต่การใช้ไวยากรณ์ผิดของผม????
    (ไม่เกี่ยวกับคห 464 นะครับ อันนั้นผมพลาดเอง ขอบคุณหมอแมวมากครับ)
    ที่ฮาก๊าก คือมีการนำเสนอว่า น่าจะให้ทุกคนติดหวัดไปเลยจะดีกว่าจะได้มีภูมิคุ้มกันต่อการระบาดระลอกสอง ...............กร๊ากกกกกกกกกกกก.......
    ...  ให้ติดทุกครัวเรือนเลยดีมั้ยครับ?  คนจะตายระลอกแรกคงไม่กี่หมื่นคนหรอก  ...สำคัญกว่านั้นคือ ตอนไข้หวัดนกมันระบาด มันจะได้ไม่ลำบากตามหาเชื้อไข้หวัด2009 ไง....  เพราะลงพื้นที่ไหนก็มีไข้หวัด2009 รออยู่แล้ว  จะได้กลายพันธุ์ง่ายๆไง  ....ถึงตอนนั้นอย่าโวยวายว่าวัคซีนที่เพิ่งจะพัฒนาสำเร็จทำไมไม่ได้ผลแล้วนะครับ????

แล้วคนเสนอไอเดียนี้ จะบอกว่าออกกำลังกายให้แข็งแรงทำไมครับ ?  อ่อนแอหน่อยจะได้ติดไข้หวัด2009 ง่ายๆดีกว่ามั้ยครับ?  เสนอไอเดียที่มันขัดแย้งกับการกระทำของคุณเองทำไมครับ?

เอาอย่างนี้ดีกว่า แฟร์กับทุกฝ่าย...
    ที่จริงก็ไม่มีใครรู้หรอกว่าผมเป็นหมอจริงรึเปล่า  คนที่มาโต้แย้งผมเป็นใครมีความรู้จริงรึเปล่าก็ไม่มีใครรู้
    ผมเสนอว่า "ทุกข้อโต้แย้ง น่าสนใจ   มาผลักดันให้มีการพิสูจน์ความจริงดีมั้ย?  ง่ายๆ"
    ผมขอเรียกร้องให้สื่อมวลชน ช่วยทำสกู๊ป สัมภาษณ์ผู้รู้จริงว่าสิ่งที่ผมเขียนมามันจริงมั้ย  ผู้รู้นั้น คือ
    - อาจารย์ ภาควิชาจุลชีววิทยา  คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยใดก็ได้
    - อาจารย์แพทย์ หน่วยโรคติดเชื้อ(Infectious diseases) ภาควิชาอายุรศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยใดก็ได้
    อาจารย์เหล่านี้เป็นหนังหน้าไฟของจริง เป็นผู้กำลังวิจัยต่อสู้กับเชื้อนี้จริงๆ  รู้จริงรู้ลึกยิ่งกว่าหมอในพื้นที่
    ความจริงทุกอย่างจะได้ปรากฏต่อประชาชน  เลิกถกเถียงกันซะที

2. เรื่องหน้ากาก มีดีกว่าไม่มีนะครับ  ไม่มี N95  ก็หน้ากากกระดาษ  ไม่มีหน้ากากกระดาษ ก็หน้ากากผ้า   ไม่มีหน้ากากผ้า ก็ผ้าเช็ดหน้าก็ยังดี   ยังไงก็ลดโอกาสติดเชื้อได้ดีกว่าเดินหน้าเปลือยๆนะครับทุกท่าน
    หาซื้อไม่ได้ก็ทำใช้เองเลยครับ   วิธีทำคลิก
    http://women.sanook.com/fashion/trend/ftrend_55394.php

3.  และขอร้องอีกครั้งนะครับ   ถ้าคุณอ่านกระทู้นี้แล้วคิดว่ามีประโยชน์  อยากให้กระทู้นี้อยู่นานๆให้คนอื่นได้อ่านบ้าง   ก็กรุณาอย่าโยงกระทู้นี้ไปเข้าเรื่องการเมือง เดี๋ยวจะอยู่ไม่ยืด  แทนที่คนในสังคมจะได้รู้กันทั่ว จะกลายเป็นดับดิ้น เพียงเพราะความสะใจของพวกเรากันเอง  

(ขออภัยที่แก้ไขเพิ่มเติมบ่อย เพราะคิดว่าไปตอบอยู่ข้างล่าง จะได้อ่านกันไม่ทั่วถึงครับ)

แก้ไขเพิ่มเติม  15กค 52
    ++++  ช่วยกัน Forward กระทู้นี้ไปเรื่อยๆนะครับ ( มี update ข้างล่างตลอด ตามอ่านด้วยนะครับ)  คนไหนไม่ใช้เมล์ ก็ปากต่อปาก บอกกันต่อไปเรื่อยๆ
    ตอนนี้ พวกเราจะรอดกันหรือไม่? ขึ้นกับว่ามีคนรู้ความจริงมากแค่ไหนเท่านั้น
    เรื่องอื่นคงหวังไม่ได้แล้ว!!!!!!!!!   ++++++

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ค. 52 16:20:34

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ค. 52 10:10:09

แก้ไขเมื่อ 11 ก.ค. 52 00:42:02

แก้ไขเมื่อ 11 ก.ค. 52 00:40:22

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 52 12:54:42

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 52 11:37:44

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 52 11:36:16

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 52 08:37:03

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 52 08:02:38

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 52 07:19:37

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 52 11:28:38

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 52 09:54:16

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 52 09:09:50

จากคุณ : หล่อใสไร้รัก
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 52 08:57:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com