Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

“เศรษฐกิจพอเพียง” คนไทยเข้าใจคำนี้จริงๆเหรอ ??  

“เศรษฐกิจพอเพียง” คนไทยเข้าใจคำนี้จริงๆเหรอ?

ในตอนนั้น ยอมรับว่าผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเศรษฐกิจพอเพียง จริงๆแล้วคืออะไร เคยได้ยินผู้คนพูดถึงคำนี้มานานแล้ว แต่ผมก็ไม่ได้ศึกษาลึกซึ้งให้มากนัก
เพราะไม่มีใครพูดว่า “ใช้เศรษฐกิจพอเพียงแล้วรวย!!” เลยซักคน

พอดีวันหนึ่งลองเสิร์จหาข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุนสินค้าอะไรซักอย่าง ก็เจอบทความเกี่ยวกับเศรษฐกิจพอเพียง พร้อมทั้งเจอโฆษณาชิ้นหนึ่ง หลังชมจบไป สิ่งที่ติดอยู่ในหัวของผมก็คือ “เราไปเสียเวลากับอะไรอยู่ตั้งนาน มีเพชรเม็ดงามที่ในหลวงท่านทรงประทานให้ไว้แล้ว กลับปล่อยวางไว้เฉย” เหตุนี้ทำให้ผมรู้สึกอยากเรียนรู้เกี่ยวกับแนวความคิดเศรษฐกิจพอเพียงให้มากยิ่งขึ้น ก็เลยลองไปค้นหนังสือที่วางบนชั้นที่ปกคลุมไปด้วยฝุ่น เปิดอ่านดู เปิดโฆษณาชิ้นนั้นดูอีกที (ผมคิดว่าหลายคนก็คงมีโอกาสได้เห็น โฆษณาชิ้นนี้มาแล้ว) ทำให้เกิดแนวคิดต่างๆมากมายในการดำรงชีวิตเลยครับ

มาถึงตอนนี้ ความหมายของเศรษฐกิจพอเพียง หลายท่านอาจตีความแตกต่างกันไปตามแต่ละบุคคล แต่ที่แน่ๆ ความหมายของเศรษฐกิจพอเพียงสำหรับผม    ได้ทำให้เกิดความสุขแก่บุคคลรอบตัวผมมากมาย  ครอบครัวเพื่อนร่วมสังคม ใช้ทรัพยากรที่มีอยู่รอบตัวได้อย่างคุ้มค่า พอใจกับสิ่งที่ได้รับ

แล้วคำว่าเศรษฐกิจพอเพียงของคุณหล่ะครับ มีความหมายว่าอย่างไร?

แก้ไขเมื่อ 26 ก.ค. 52 23:29:13

จากคุณ : Collin SK
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 52 15:20:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com