Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผู้ใหญ่ลีกับนางมา…..ภาค เฉลิมไทย ตอน นางมา….ยอดรัก  

ดาว
ผ่านมา 1 สัปดาห์แล้ว
ที่ละครผู้ใหญ่ลีกับนางมาลาจอไป

ผมยอมรับว่าติดละครเรื่องนี้มาก  ปกติทุกวันศุกร์-อาทิตย์
คือวันพักผ่อนของผม
ก่อนหน้านี้ผมจะใช้วันหยุดพักผ่อนด้วยการดูหนัง ฟังเพลง
หรือเล่นอินเตอร์เนตเสมอๆ  แต่เมื่อช่อง 3 นำผู้ใหญ่ลีออกอากาศ  
ผมต้องติดตามทุกสัปดาห์น้อยครั้งที่จะพลาด

วันนี้ผมยังติดพูดเหน่อ   [บร้าๆๆ]
วันนี้ผมยังนั่งดูอีกครั้งที่ Youtube [เป็นเอามากจริงๆ]
วันนี้ผมยังอ่านทุกกระทู้ที่เอ่ยถึงละครผู้ใหญ่ลีกับนางมา
[เลยขอตั้งเองสักกระทู้ซะเลย]

ทั้งหมดตามที่ได้กล่าวข้างต้น  คืออิทธิพลของละครเรื่องหนึ่ง
ที่มีผลต่อผู้ชมอย่างผมเหลือเกิน  
เพราะละครเรื่องนี้ สร้างได้กลมกล่อม และลงตัวมากๆ
ตั้งแต่วินาทีแรกที่ได้ชม เริ่มจากเพลงประกอบ
วันแรกผมก็ร้องท่อนฮุคได้ทันที
“ม่ายช่ายยยยย  ไม่ใช่ธรรมดา”

นักแสดงทุกคน สวมบทตัวละครนั้นๆได้ชัดเจนทุกคน
สิ่งที่ชอบที่สุดคือ ละครได้นำวิถีชีวิตเกษตรกร ที่อยู่คู่คนไทยมายาวนาน
แต่ว่าดูเหมือนจะห่างหายออกไป
ให้หวนคืนกลับมา  ให้คิดถึงท้องไร่ ท้องนา  

ผมคนหนึ่งที่เกิดความรู้สึก “อยากทำนา” สักครั้งในชีวิต
ทั้งๆที่ไม่เคยสัมผัสวิถีชาวไร่ ชาวนาเลย
เมื่อละครได้ลาจอจบไปแล้ว….แต่ทำอย่างไรได้
ความรู้สึกของผมมันได้ผูกพันกับละครเรื่องนี้แบบ “เป็นเอามาก”  
ขนาดนั่งขีดๆ เขียนๆ สร้างเรื่องขึ้นมาเอง  
ตามสไตล์ “ละครจบ แต่คนดูไม่จบ”  

ดังนั้น….ผมจึงขออนุญาตเจ้าของบทประพันธ์ คือคุณกาญจนา นาคนันทน์
ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วย ที่นำชื่อตัวละครของท่าน โลดแล่นในจิตนาการ
อย่างสุดกู่แบบนี้   และขออนุญาตพื้นที่เฉลิมไทย ณ โอกาสนี้ด้วย
ที่เนื้อหาอาจจะดูเป็นนิยายไปหน่อย ที่ควรจะอยู่หมวดถนนนักเขียน  
ผมจึงขอฝากแฟนคลับผู้ใหญ่ลีทุกล็อคอินด้วยนะครับ  
ช่วยสร้างจินตนาการร่วมกันเพื่อให้เกิดผู้ใหญ่ลีกับนางมา ภาค 2
โดยสมาชิกเฉลิมไทย ร่วมด้วยช่วยกันสร้างขึ้นมาครับ  
ผมจึงขอนำร่องที่ขีดๆเขียนๆไว้หลายตอน
ส่งให้แฟนคลับผู้ใหญ่ลีอ่านกันเล่นๆ ให้หายคิดถึง
และช่วยกันสร้างเรื่องขึ้นมาใหม่อีกครั้งหนึ่ง ซึ่งอาจจะย้ายไปอยู่หมวด “ถนนนักเขียน” ในโอกาสต่อไปครับ

ปล.  ผมหงุดหงิดที่ไม่ได้เห็นฉากผู้ใหญ่ลี แต่งงานกับนางมา  
จึงจัดฉากนี้ให้ไปซะเลย

ปล. ช่วยลงภาพละครผู้ใหญ่ลีกับนางมาด้วยนะครับ  
จะได้จินตนาการไปด้วย ขณะอ่าน

ปล.  หากกระทู้นี้อยู่ผิดหมวด ต้องขออภัยด้วยนะครับ
และยินดีให้แจ้งลบครับ  

เจริญสุขสวัสดีครับ

จากคุณ : ออมสินไตตั้น
เขียนเมื่อ : 23 ส.ค. 52 19:41:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com