Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

::::: ด่วนที่สุด ขอความรู้ ช่วยเหลือเรื่อง ลิขสิทธิ์ โดราเอมอนด้วยค่ะ เป็นกีต้าร์ ESP โดราเอมอน::::  

วันนี้ตอนนี้เลยค่ะ ตอนนี้คนที่บ้านไปที่ สน. แล้วเพื่อจัดการเรื่องนี้
ไปพร้อมกับทนายความค่ะ

เพราะเมื่อตอนบ่าย 4 โมง มีผู้ชายสองคนเข้ามาที่ร้านถามถึงกีต้าร์
ESP โดราเอมอน (มือสอง) ว่าเท่าไหร่ และจะมาซื้อในตอนค่ำ

ซักพักเดียวแค่ซักชั่วโมง ชายสองคนเดิม พร้อมตำรวจ และคนอื่น
รวมเกือบ 10 คนก็มาที่ร้าน พร้อมหมายจับเรื่องลิขสิทธิ์มาด้วย ผู้ใหญ่
ที่ร้านเป็นคนอ่าน และจากนั้นก็โทรตามทนายความ เพราะตำรวจที่มาด้วย
เร่งจะให้ไป สน. อย่างเดียว

(ขออภัยส่วนนี้ไม่ได้อ่านค่ะ เลยบอกไม่ได้ว่าเป็นจาก บริษัทอะไรซักอย่าง
ที่เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์อย่างถูกต้องโดราเอมอนในไทยค่ะ)

สรุปใจความได้ว่า ทางตัวแทนลิขสิทธิ์โดราเอมอนในไทย แจ้งว่า ไม่ว่าใคร
ก็ไม่มีสิทธิ์จำหน่ายสินค้าทุกอย่างที่เป็นโดเรมอน ไม่ว่าจะหอบหิ้วจากต่างประเทศ หรือจากในไทย แต่ถ้าทำเพื่อค้าขาย ผิดลิขสิทธิ์ทั้งหมด ต้องขอจากบริษัทเค้าก่อน

ซึ่งตามตรงเลยนะคะ เนื่องจากเรานำเข้าจากญี่ปุ่น เป็นกีต้าร์ ESP โดราเอมอน ของแท้แน่นอน และเป็นมือสอง มีแค่ 1 ตัวเท่านั้น เพราะเห็นว่าน่ารักดีเลยเอาเข้ามาขาย ตอนที่นำมาไม่คิดถึงตรงนี้ เราคิดแค่ว่า เราไม่ได้ขายของปลอม และไม่ใช่ของใหม่ ที่จะไปแย่งตลาดของคนนำเข้ารุ่นนี้ในไทย
(เท่าที่ทราบ ESP น่าจะยังไม่มีผู้นำเข้าในไทยอย่างถูกต้อง)

ตอนนี้เรารอฟังผลที่ร้าน หากใครมีข้อแนะนำเรื่องนี้ ขอความเห็นด้วยนะคะ
ว่ากรณีอย่างนี้เราควรจะเตรียมรับมือยังไง

เพราะเราจะไม่แค่เคลียร์กันใน สน. ก็จบ แต่เราจะดำเนินการขึ้นศาลเลยค่ะ
ตอนนี้เราก็ทำได้แค่ ถ่ายรูปบุคคลที่อ้างมาจับเรื่องลิขสิทธิ์ และตำรวจ
ที่มาที่ร้านไว้ รวมถึงอัดเป็นวิดีโอไว้เรียบร้อย และให้คนที่ร้านนำกล้องไป
ถ่ายที่ สน.ด้วย เผื่อไว้เป็นหลักฐาน

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นค่ะ

จากคุณ : doraeman crisis
เขียนเมื่อ : 24 ส.ค. 52 17:36:24 A:124.120.9.36 X: TicketID:087424

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com