Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาเตือนค่ะ ระวังอย่าเผลอล๊อกอินที่เวป panrip เชียวนะคะ  

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q8249544/Q8249544.html

มีสาวห้องแป้งเผลอไปเข้า www.panrip.com เข้า ก็เลยได้ทราบว่ามีคนมาทำเป็นคู่แฝดของ พันทิบค่ะ

เจ้าของกระทู้เขียนไว้ว่า ( คุณผลไม้ตามฤดูกาล )

งง!!! มี panrip.com แล้วยังมี panrip.com ด้วยเหรอ หน้าเว็บเหมือนกันทุกอย่าง      

เพิ่งตั้งกระทู้ครั้งแรกค่ะ ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัย

บังเอิญไปเจอเว็บ www.panrip.com โดยบังเอิญ  ก็งงว่าทำไมต้อง Panrip ด้วย คิดว่าเว็บมีปัญหา เพราะหน้าตาทุกอย่างเหมือนกันหมดเลย

มีใครอธิบายได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ผลไม้ตามฤดูกาล  
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 52 22:16:36  

โฉบไปดูได้ที่นี่ค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q8249544/Q8249544.html

สรุปว่าไม่ใช่ของทางพันทิบนะคะ อย่าเผลอไปล๊อกอินเชียว ในกระทู้โน้น มีคนมาตอบ ตรงความคิดเห็นที่ 38 ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 38    

สรุปไม่ใช่เจ้าของเดียวกันเป็นแน่แท้ แล้วค่ะ ทาง พันทิบ ส่งเมลตอบมาแล้ว เป็นการ phishing  (ภาพ capture email อยู่ข่างล่างค่ะ ขอ Edit ข้อความหน่อย)

ส่วนที่อยู่ Udomsuk Suksan () +66.22912939 Fax: +. 78 Ramkamheang Rd. Bangkapi, Bangkok 10800 TH อันนี้คิดว่ามั่ว แบบอาจไม่ต้องไปตามหาเลย
- 10800 เป็น Zipcode ของบางซื่อ ไม่ใช่บางกะปิ (ของบางกะปิ 10240)
- +66.22912939 ลงทะเบียนไว้ในนามผู้หญิงคนนึง
  พอค้นจากชื่อ นามสกุล คนๆนี้ก็มีเบอร์ 02-2xx-xxx อีกตั้ง  9 เบอร์ ค้นจากชื่ออีกเช่นกัน คนที่ใช้ชื่อนี้ ก็เป็น อาจารย์อยู่ นครศรีธรรมราช โน่นแน่ะ  (แต่คนไทยชื่อและนามสกุล มีสิทธิซ้ำกันได้แบบเป๊ะๆ ค่ะ)
  ซึ่งเบอร์นี้อาจถูกมาจับแปะรวมกันกับที่อยู่แบบมั่วๆก็ได้

การ phishing ทำเพื่อจะหลอกเอาข้อมูลสำคัญพวก หมายเลขบัตรเครดิต บัญชีผู้ใช้ ( Username ) และ รหัสผ่าน ( Password )
หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน หรือข้อมูลส่วนบุคคลอื่นๆ ที่มีความสำคัญ เพื่อจะนำไปทำธุรกรรมต่าง ๆ บางที่ข้อมูลของเราที่เราคิดว่าไม่สำคัญ อาจมีพวกหัวใสเห็นความสำคัญของมันก็ได้นะคะ

เว็บ Pantip เป็นเว็บใหญ่  คนใช้ก็เยอะ มิจฉาชีพพวกนี้คงเห็นว่าเหยื่อเยอะ แล้วไอ้อีก 10 Domain ที่จดโดยคนคนนี้ จะทำเพื่อจุดประสงค์เดียวกันไม๊เนี่ย

มีใครพลาดไปลอง LOG IN ที่ PANRIP หรือยังเนี่ย เปลี่ยน PASSWORD ด่วน ค่ะ  

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 52 01:16:19

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 52 00:27:57

จากคุณ : TheMillerTime  
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 52 00:08:08  

และทางพันทิบมาแจงไว้ในกระทู้ที่ห้องแป้งไว้แล้วนะคะ

เรียน สมาชิก
ทางผู้ดูแลได้รับทราบเรื่องเว็บดังกล่าวแล้ว และอยู่ในระหว่างการตรวจสอบครับ

ในเบื้องต้นนี้ ขอเรียนให้สมาชิกได้ใช้ความระมัดระวังเป็นอย่างสูงในการใช้ login สมาชิก pantip.com เพื่อทดสอบหรือทดลองเข้าระบบของเว็บดังกล่าว และ/หรือการคลิกเข้า link ต่าง ๆ บนหน้ากระทู้ของเว็บดังกล่าว ในระหว่างที่สมาชิกได้ทำการ login เข้ามายังเว็บ pantip.com ด้วย

และหากเว็บดังกล่าวมีการให้ d/l หรือดำเนินการใด ๆ เกี่ยวกับข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ขอให้ใช้วิจารณญาณอย่างยิ่งยวดครับ

ขอบคุณครับ

จาก.. PANTIP.COM

ส่วนอันนี้เราทำมาเปรียบเทียบให้ดูว่า คนจดทะเบียนคนละคนกันแน่ๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 52 02:43:12

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 52 02:41:17

จากคุณ : Rita_Bunny
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 52 01:35:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com