Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอ่อ คุณคิดว่านิทานเรื่อง แจ๊คผู้ฆ่ายักษ์ สอนอะไรให้กับเด็กครับ  

เผอิญว่าเพิ่งหยิบหนังสือนิทานเรื่องแจ๊คผู้ฆ่ายักษ์ของหลานมาดู ดูไปก็คิดอะไรเรื่อยเปื่อย

รู้สึกว่ามุมมองของผมต่อนิทานเรื่องนี้มันเปลี่ยนไปจากตอนเด็กเยอะเลยครับ

ทั้งเรื่องที่แจ๊คเอาวัว(ตัวสุดท้ายของบ้าน) ไปแลกกับถั่วถุงนึง ถ้าไม่นับเรื่องใจดีที่ช่วยเหลือคนแก่ ผมว่าแจ๊คออกจะบื้อไปหน่อยนะ ทั้งๆตัวเองยังไม่มีจะกินอยู่แล้ว ถ้าผมเป็นแม่แจ๊คมันคงจะโดนมิใช่น้อย

เอาเหอะ ประเด็นนั้นไม่สำคัญเท่าไหร่ เพราะมันเป็นถั่ววิเศษจริงๆอย่างที่คนแก่อ้าง เรื่องมันเลยเดินต่อไปได้
แต่เรื่องที่แจ๊คปีนต้นถั่วเข้าไปในปราสาทของยักษ์นี่สิ
ดันทำตัวเป็นขโมยไปเอาไก่ที่ออกไข่ทองคำของยักษ์แล้วหนีออกมา
พอยักษ์จับได้ไล่ตามมาทวงของคืน แจ๊คก็ดันตัดต้นถั่วทำให้ยักษ์ตกลงมาตายอีก (น่าน เป็นโจรแถมยังฆ่าเข้าทรัพย์อีกต่างหาก)

สุดท้าย แจ๊คและแม่ ก็อยู่ดีกินดีมีสุขตลอดไปเพราะไก่ที่ขโมยมา... ซะงั้น

ตกลงนิทานเรื่องนี้ สอนอะไรครับ?

หรือ แต่งเอามันส์ เอาสนุกเฉยๆ?

หรือ ผมตกหล่นรายละเอียดอะไรไป?
จริงๆแล้วนิทานอาจจะมีเนื้อหาที่สนับสนุนให้แจ๊คสมควรจะขโมยและฆ่ายักษ์โดยชอบธรรม (แต่หนังสือนิทานเล่มที่ผมอ่าน เนื้อหามันก็ตีความได้แค่เนี่ยแหละ)

ป.ล. ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรหรอก แค่คิดไปเรื่อยเปื่อย
เพื่อนๆคิดยังไง อยากให้มาแชร์กันสนุกๆนะครับ ขำๆ

จากคุณ : DoRM aLoNe
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 52 22:42:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com