Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

{ รุกฆาต } ตอนเมื่อคืนผูกได้บทอินเตอร์มาก นักแสดงก็แสดงได้เยี่ยมกันทุกคนขอชมเชยครับ  

นานๆครั้งที่ดูละครไทยแล้วมีบทที่ต้อนคนดูให้จำนนต่อเหตุผลที่ตัวละครจะทำซะที แถมด้วยการเพิ่มทางเลือกที่คาดเดาไม่ได้ของตัวละครมาทำให้เมื่อคืนดูละครสนุกมีสีสรรมากครับ

เพลิง กัมปะนาท โดนหมากของจันทร์งามต้อนจนไม่เหลือทางเลือกจริงๆ
ไหนจะเอาเพชร ติดสินบนตำรวจระดับสูงจากส่วนกลาง ไหนจะโดนข้อหาค้ายา และ สุดท้ายเล่นงานครอบครัวตะเภาเพื่อเป็นเครื่องต่อรองให้เพลิงยอมร่วมมือด้วย เรียกว่า หลอกซ้าย ล่อขวา แล้วเข้าโจมตีจุดอ่อน หมากตานี้เจ้าจันทร์งามกินเพลิงเรียบจริงๆ เพลิงเลยเสร็จเจ้าฯเลย หรือเจ้าฯเสร็จเพลิงฟระ 555+

ตะเภา ถึงจะเป็นหมวยห้าวแห่งเมืองพลผู้ไม่เคยกลัวใคร แต่เมื่อต้องเห็นพ่อกับแม่พลอยโดนร่างแหไปด้วย หัวใจสาวแกร่งก็ดูอ่อนยวบลงทันตาเห็น
นับว่าถูกต้อนจนจนแต้มเช่นเดียวกัน

ส่วนสีสรรที่คาดเดาไม่ได้ของบทละครคือความสัมพันธ์ระหว่าง

กัลป์>>เพียงฟ้า>>นายพลแฟงร์ >>พูก้า>>>ชบาแก้ว

กัลป์ ไม่รู้ว่าชอบหรือไม่ชอบเพียงฟ้า ไม่รู้ว่าหวงหรือห่วง แต่ที่แน่ๆถึงตาบอดก็ดันรู้ว่าเขาจะจูบกันได้วย 555+ แก้วเลยรับกรรมโดนไม้คมแฝกไป
เมื่อคืนพี่เข้มเรากลายเป็นพี่ทึ่ม เจอมุขนี้ของเพียงฟ้าเข้า ไปไม่เป็นเลย
อารมณ์แบบคนธรรมดาจะไปเข้าใจวิถีแห่งผู้นำได้ยังไง แถมโดนเชิดใส่อีก
น่าสงสารพี่กัลป์ จริงๆ แถมโดนนายพลแฟร้งเหยียดเห็นเป็นแค่ไอ้บอดอีก
ทั้งที่ตรูคือพระเอก ถือไม้คมแฝกอยู่เนี่ยไม่เห็นรึ

เพียงฟ้า ถือว่าเป็นช่วงเวลาน่าสนใจของท่านผู้นำอย่างเพียงฟ้า ที่อาจตัดสินใจทำได้ทุกวิถีทางเพื่อชัยชนะของแคว้นอิสระ ต่อให้ต้องเอาตัวเข้าแลก เพียงฟ้าก็น่าจะทำได้นะ และก็สมเหตุสมผลที่จะทำได้ด้วย ถ้าไม่ติดว่าเป็นนางเอก หรือถ้ารุกฆาตจะให้เพียงฟ้าไม่ใช่นางเอกเหมือนอัญชัญในคมแฝก ผมว่าเป็นทางเลือกที่ไม่เลวที่จะให้เพียงฟ้าเลือกเดินทางผิดให้ พี่กัลป์ช้ำใจเล่นจะเป็นบทที่แหวกมากของละครไทยเลย 555+

พูก้า อกหักจากท่านผู้นำ แต่ต้องหลอกล่อให้ชบาแก้วรัก เพื่อหน้าที่
เซงแทนพี่พูก้าจริงๆ เป็นบทที่น่าเห็นใจมาก แถมถูกจับได้ว่าเป็นมือปาหินที่เป็นข่าวอีก 555+

ชบาแก้ว ก็อย่างที่เห็นไม่รู้จะเลือกด้านมืดหรือด้านสว่างดี เดาไม่ถูกว่าตัวละครนี้จะทรยศฝ่ายไหนกันแน่

แต่ปัญหาของละครหลายเรื่องคือผูกปมไว้เสียจนคนดูหายใจแทบไม่ออก
บทจะคลายก็อย่าคลายเสียดือๆง่ายๆละกันครับ ให้มันคลายอย่างสามเหตุสมผลด้วยเช่นกัน และที่สำคัญ ตัวโฉดๆควรได้รับกรรมเป็นระยะๆ ครับ
อย่าให้สบายใส่สูทแต่งหล่อตลอดเรื่องแล้วค่อยไปตายเอาตอนอวสานทีเดียว อย่างนั้นมัน
ติดหนี้คนดูนะครับ แบบ ชั่วมาทั้งเรื่อง มาตายเอาสองตอนจบ มันไม่ค่อยสาสมและดูง่ายไปครับ ว่ามั๊ยครับ

ปล.ถ้าละครอาหลองคือ ระเบิดภูเขาเผากระท่อม

ละครคุณคราม ก็คือ หญิงสวยต้องร้าย ชายงามต้องโฉด เป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่แฟชั่น ความเป็นอยู่สุขสบาย

ส่วนพวกพระเอกต้องรันทดและอยู่อย่างลำบาก แถมแฟชั่นยังสู้พวกผู้ร้ายไม่ได้อีก มันน่าน้อยใจจริงๆ

ดูพี่แสนจิ๊ สูทขาว เกงเดฟ สร้อยแหวนนาฬิกาครบ 555+ ท่านนายพลแฟร้งก็ใส่สูท หล่อเทพมาเลย
ส่วนพี่กัลป์เสื้อยืดตัวเดียวทั้งปี กรำ

จากคุณ : CEO บัตรผ่าน
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 52 10:54:06 A:115.67.222.118 X: TicketID:205484

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com