Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้ 5 แพร่ง] รถมือสอง... ตอบทุกคำถาม จากแนวคิดของผมเอง... [สปอยส์]{แตกประเด็นจาก A8309835}  

กระทู้ที่เกี่ยวข้อง:
ลอง Review "5 แพร่ง" .... ใครว่าเสียดายเงิน แต่ผมคิดว่าหนังดีมาก.... ทำไม? .. ลองอ่านดูครับ .... [คิดว่าไม่สปอยนะ]
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8307314/A8307314.html

[กระทู้ 5 แพร่ง] หลาวชะโอน... หรือว่าเรื่องราวจะเป็นแบบนี้ [สปอยส์]
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8308188/A8308188.html

[กระทู้ 5 แพร่ง] ห้องเตียงรวม... ทำไมต้องเป็น "ตี้" [สปอยส์]{
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8309835/A8309835.html
================================================

รถมือสอง
======

เรื่องราวของเจ้นุช เจ้าของเต๊นต์ขายรถมือสองซึ่งโชกโชนมาด้วยประวัติต่างๆ มากมาย
และก็ถึงคืนที่ "เจ้ต้องเจอเอง".....

ต่อไปนี้คือสปอยส์
===========

ทำไมเจ้นุชถึงโดนดี?
============
ผมคิดว่าคำตอบนี้ หนังได้บอกเราไว้ในฉากแรกที่มีคุณแม่พุ่งตรงเอารถมาคืนพร้อม
ขว้างกุญแจรถใส่เจ้นุช (นิโคล)

แค่พอดีว่าคุณแม่คนนั้นและลูก "รอด" ... จึงกลับมา "อาละวาด" ในร่างมนุษย์นั่นเอง

รถยนต์นั้น หากช่วงล่างหรือคลัชซีได้เบี้ยวผิดรูปไปเสียแล้ว การทรงตัวต่างๆ ไม่มีทาง
กลับมาดีได้เหมือนเดิม ไม่ว่าจะซ่อมอย่างไรก็ตาม และแน่นอนว่ารถที่ขายเหล่านั้น
ต้องผ่านความเสียหายนี้มาแน่นอน และจึงเป็นไปได้ว่าการย้อมแมวขายรถของเจ้นุช
เป็นการหยิบยื่นอุบัติเหตุอันน่ากลัวต่างๆ แถมไปพร้อมการตกลงซื้อขายรถทันที
ไม่ว่าจะคิดถึงเรื่องผีหรือไม่ก็ตาม

ทำไมมาโดนป่านนี้?
===========
ไม่ทราบ... ไม่ทราบจริงๆ ครับ แต่ถ้าให้คิดเท่าที่สติปัญญาน้อยๆ ของกระผมจะคิดได้
ก็คงต้องตอบว่า วันนี้ทางสะดวก...... ทำไม?

มีฉากหนึ่ง พี่ รปภ. โผล่หน้ามาทักคุณนุชใน office ถึงการกลับดึกวันนี้ ซึ่งผมรู้สึกว่า
บทพูดนี้ เป็นการสื่อว่า "เจ้นุชไม่ได้กลับบ้านดึกบ่อยๆ นะจ้ะ"

ทางสะดวกอีกอย่างหนึ่งคือวันนี้ รปภ. ไม่อยู่!

รวมทั้งอีกประการคือ "เจ้นุชพาน้องเต้ยมาด้วย"! ....

น้องเต้ยดูแล้วก็เป็นวัยเรียนแล้วนะ วันปกติแล้วคงไปโรงเรียนไม่ได้มาเล่นที่เต้นต์
แต่วันที่เกิดเหตุ อาจจะเป็นช่วงปิดภาคเรียนพอดี จึงได้มีโอกาสตามคุณแม่มาเล่น
ซึ่งในปีหนึ่งๆ ก็มีช่วงปิดภาคการศึกษาไม่มากนัก หากนำมาหาช่วงเวลาเหมาะๆ ที่
เงื่อนไขทั้งสามข้อจะเกิดร่วมพร้อมกันเป็นเวลา "ซวย" ... ก็จะน้อยลงทันที

อีกเหตุผลหนึ่งซึ่งอาจจะเป็นไปได้ อาจจะเป็นเพราะผีในรถที่โดนเอามาคืนตอนแรก
เป็นผีที่ชอบทำร้ายเด็ก.... ก่อนนี้รถนี้ไม่ได้อยู่ที่เต้นต์ (อยู่บ้านคุณแม่ท่านนั้น)
แต่คืนนี้ รถคืนกลับมา... ผีตัวนี้จึงมาหลอกน้องเต้ยไป...

ก็ถามว่าทำไมเจ้นุชเพิ่งโดน ไม่ได้ถามว่าเด็กเพิ่งหาย?
===============================
ก็เพราะว่าถ้าเด็กไม่หาย เจ้นุชคงไม่ไปเดินตามหาอยู่ในบริเวณรถตั้งนานสองนาน
กว่าจะเริ่มโดนหลอก.....

น้องเต้ยไปเล่นในรถได้อย่างไรทั้งๆ ที่รถมันล็อค?
============================
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด รถในเต็นต์รถในเวลากลางวันเขาไม่ได้ล็อคนะครับ เขาจะเปิดไว้
เพื่อเวลาลูกค้าเดินดูจะเปิดเข้าออกเช็คสภาพได้สะดวก (จะได้ไม่ต้องวิ่งหยิบกุญแจ)
- แต่ผมก็ไม่ได้คอนเฟิร์มนะครับ ... เพราะผมไม่ได้ทำอาชีพขายรถมือสอง!

หลังจากน้องเต้ยเข้าไปเล่นในรถก็คงจะเอามือไปกดล็อคขังตัวเองไว้เสียอย่างนั้น
คุณแม่นุชจึงต้องไปหยิบกุญแจมาไขพาน้องออกมา.........

ส่วนในตอนกลางคืนนั้นคงต้องล็อคทุกคัน เพื่อป้องกันการขโมยรถนั่นเอง เจ้นุช
จึงต้องเอากุญแจรถมาไล่เปิดทีละคัน แต่ไอ้ผีก็ฉลาด....

รถล็อค! งั้นตูไปเล่นที่ฝากระโปรงแทนก็ได้!!!

น้องเต้ยไปอยู่ในห้องเครื่องได้อย่างไร?
=======================
อันนี้เป็นความเชื่อของผม ประกอบกับการไปเปิดกระโปรง (รถ) ดูแล้ว พบว่ามีช่อง
กว้างพอประมาณอยู่ในห้องเครื่องรถจริงๆ แต่ก็ไม่ได้ใหญ่พอจะมุดเข้าไปซ่อนตัวได้
ทั้งนี้ รถต้นแบบของผมคือ Jazz .... รถคันโตแบบในเรื่องอาจจะใหญ่กว่าก็ได้?

ในฉากที่เจ้นุชเช็คกล้องวงจรปิดย้อนหลัง หากสังเกตจะเห็นว่าน้องทำท่าทางเหมือน
สนทนากับใครสักคนอยู่ รวมทั้งบนกระจกรถคันถัดไปก็มีเงาสะท้อนเป็นคนอีกคนด้วย

ผมคิดว่าน้องเต้ยโดน "ผีเอาไปซ่อน" ตามคติที่ผู้ใหญ่ห้ามเด็กเล่นซ่อนหาตอนกลางคืน
แต่ทั้งนี้ น้องเต้คงไม่สามารถเข้าไปในซอกนั้นได้เอง เนื่องจากโมเดล Jazz ผมมัน
บอกว่า "ปากทางของช่องมันแคบ" ผมจึง "เดา" ว่าน้องเต้ยโดนผียัดลงไป (คงตาย)
ส่วนที่เดาว่าตาย... เพราะไม่ขานตอบเวลาแม่เรียกเลยอ่ะ....
และช่วงเวลาที่เปิดปิดกระโปรงรถแต่เจ้นุชไม่ได้ยินเสียง ก็คงเป็นช่วงเจ้อยู่ในออฟฟิต
หรือเจ้อาจจะโดนหลอกอยู่ในรถผีติดไฟคันนั้นก็เป็นได้

แต่ที่เลือดเพิ่งหยดก็เพราะว่ารถเพิ่งขับออกมาครับ.... (ยอมรับว่าเดา)

แนะนำให้ลองอ่าน คห. ที่ 12 ดูครับผม... ผมว่าเข้าเค้า

นึกออกแค่นี้ครับ.....
ถ้ามีคำถามอะไรน่าสนใจอีกก็ลองทิ้งไว้นะครับ แล้วจะมา "มั่ว" ตอบดู 555
หรือว่ามีใครไม่เห็นด้วยกับแนวคิด/เหตุผล ก็ลองแย้งนะครับ อาจได้ข้อสรุปร่วมกัน....

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 52 00:21:45

จากคุณ : pcplant
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 52 22:42:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com