Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วอลเลย์บอลหญิง ไทย ตบชนะยักษ์ใหญ่ จีน ในวอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์เอเชียครั้งที่15  

วอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์เอเชีย ครั้งที่ 15 จัดขึ้นที่เวียตนาม
ที่จริงเพิ่งรู้ว่ามีแข่งวอลเลย์บอล เมื่อวานนี้ ตอนชนะญี่ปุ่น
ไม่มีข่าว ไม่รู้ข่าวสารเลย ที่รู้เพราะบังเอิญเปิดไปดูช่องกีฬา
ในทรู ตอนแข่งกับญี่ปุ่น  ชนะ 3-1 เซต 20-25  25- 13  25-23  25-21
แล้วได้เข้าชิงชนะเลิศ กับจีน ซึ่งเป็น แชมป์โลก แชมป์โอลิมปิก

อยากดูละครก็อยากดู แต่ชาติไทยอยู่ในสายเลือด เลยดูถ่ายทอดสดดีกว่า
ดูละครทีหลัง ตื่นเต้นมาก มือสั่นไปหมดเลย

ไทยชนะจีน 3-1 เซต  20-25  25-19  25-19  25-23 เป็นแชมป์เอเชียครั้งแรกค่ะ

มาตั้งในห้องนี้เพราะอยากให้ทราบข่าวสารกันค่ะ
แต่มีพี่ๆที่ห้องศุภ ตั้งกันไปแล้ว

ยินดีและดีใจ กับประเทศไทย นักวอลเลย์บอลหญิงไทย โค้ช และทุกๆคนค่ะ

มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
รายการที่ชนะมา คือรายการ Asian Volleyball Championship หรือ
การแข่งขันวอลเล่ย์บอลชิงชนะเลิศแห่งทวีปเอเชีย มีทั้ง ทีมชาย และ หญิง

รายการนี้ ตั้งแต่จัดมา ปี 1975 ที่ออสเตรเลีย ปีนั้นญี่ปุ่นได้แชมป์ค่ะ
ทีมชาติหญิงไทย ทำได้ดีที่สุดคือ ที่ 3 ในปี 2001 และ 2007
ปี 2009 จัดที่ ฮานอย ประเทศเวียตนาม เข้าชิงแชมป์ครั้งแรก
และเป็นครั้งแรกที่ได้แชมป์ค่ะ หลังจากรอคอยมา 30 กว่าปี

รายการนี้มีความสำคัญอย่างมาก เพราะจะเป็นการแข่งขันเพื่อคว้าสิทธิ์
ไปแข่งขันเวิลด์กรังด์ปรีซ์ 2010 ในปีหน้าของทวีปเอเชียอีกด้วย

นอกจากได้แชมป์เอเชียแล้วยังมีรางวัลอื่นๆด้วยค่ะ

มือเซต ยอดเยี่ยม  >>> นุศรา ต้อมคำ
Libelo  ยอดเยี่ยม  >>> วรรณา บัวแก้ว
ผู้เล่นทรงคุณค่า (MVP)  >>>  อรอุมา สิทธิรักษ์

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 52 23:45:39

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 52 23:16:41

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 52 23:09:30

จากคุณ : pompam04
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 52 21:47:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com