Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนภัย !!! เบอร์ 021209999 ระวังมันอาจโทรมาหาคุณ !!!  

วันนี้นั่งทำงานอยู่ดีๆ ก็มีเบอร์แปลกๆโทรเข้ามา ตอนแรกก็ไม่ได้เอะใจอะไร (ไม่ได้มองเบอร์ด้วย) ก็ทักไปว่า สวัสดีครับ !!!
เสียงตอบรับกลายเป็นเสียงผู้หญิงตอบกลับมาว่า โทรมาจากกรมสรรพากร คุณได้รับส่วนเกินภาษีกลับคืน ซึ่งวันนี้เป็นวันสุดท้ายแล้ว กรุณากด 9 หากต้องการคุยกับพนักงาน

เมื่อกด 9 ไปก็เป็นเสียงพนักงานชายตอบรับมาว่า สวัสดีครับ ไม่ทราบผมเรียนสายอยู่กลับใครครับ ?? (กะจะถามชื่อหล่ะสิ)
ผมก็ตอบไปว่า ผมไม่แน่ใจว่าได้รับส่วนเกินภาษีอะไรหรือเปล่า อยากให้เช็คข้อมูลให้หน่อยครับ (ด้วยความที่เรางงๆ)
มันคงเห็นว่าเสียงผมงงๆก็เลยตอบกลับมาว่า เดี๋ยวผมจะเช็คข้อมูลให้นะครับ (แล้วก็ตัดสายทิ้งไปเลย)

ด้วยความสงสัยก็วิ่งไปเปิดคอม เสิร์ชหาข้อมูลก็พบกับข้อมูลว่าเบอร์นี้เป็นเบอร์ของมิจฉาชีพ ซึ่งหลายคนโดนหลอกถามเบอรบัตรเครดิต, เบอร์บัตรประชาชน เอาไปปลอมแปลงเอกสาร

ก็เลยอยากมาเตือนภัยให้ทุกๆคนระวังไว้ หากเป็นเบอร์แปลกหน้าก็ให้มาเสิร์ชข้อมูลในเนทรับประกันไว้ก่อนดีกว่าครับ
สมัยนี้มิจฉาชีพมันเยอะ แล้วก็จัดการไม่ค่อยจะได้
หากวันนี้ผมเผลอบอกรหัสบัตรประชาชน หรือเบอร์บัตรเครดิตไป หนี้สินคงท่วมหัวเป็นแน่แท้
ดีที่มีเพื่อนอยู่ข้างๆ เลยบอกเตือนสติเราว่ามันเป็นมิจฉาชีพได้ทัน

แล้วเราจะมีวิธีจัดการกับพวกมิจฉาชีพวกนี้มันยังไงดีครับเนี่ย ???

จากคุณ : Jakey_G
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 52 20:44:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com