Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จดหมายจากทหารใต้,,,  

พ่อเป็นทหารตอนนี้ประจำการที่ภาคใต้ค่ะ เราจะโทรคุยกับพ่อบ่อยๆและล่าสุดก็ฝึกให้พ่อคุยmsn กับส่ง e-mail (พ่อเราเป็นหัวหน้าชุดยิงกับชุดคุ้มกันครู-พระ เลยได้ใช้คอมฯเป็นส่วนตัว) อาทิตย์ที่ผ่านมา พ่อ เมลล์มาหาเราหลังจากที่เราส่งเพลง ราตรีสวัสดิ์ ไปให้ฟัง พร้อมหลายๆกระทู้ ที่ห่วงใยทหารใต้ พ่อบอกว่า เมลล์ขำๆ แต่พอดี เราไม่ขำ เราร้องไห้ ค่ะ ก็อยากจะเอามาให้เพื่อเฉลิมไทยอ่านกัน ว่าพวกเขา ซาบซึ้งน้ำใจพวกคุณจริงๆ
เมลล์สั้นนิดเดียวค่ะ

"พ่อนะลูก

พ่อสบายดี ทหารทุกคนสบายดี พ่อเปิดเพลงให้ทหารเกณฑ์ฟัง ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเพราะมันเร็ว พ่อเลยเอาเนื้อเพลงขึ้นให้ดู ไม่รู้ว่ามันชอบกันมั้ย แต่มันไม่พูดอะไรสักคำ แต่พ่อชอบนะ ฟังแล้ว หายเหนื่อยดี

พ่อจำชื่อเว็บไม่ได้ แต่พ่อฝากลูกไปขอบคุณทุกคนที่ห่วงใยเรา พี่เสือโดนระเบิดไปเมื่อวาน ไม่รู้จะได้ตัดขาทิ้งรึปล่าว แต่พ่อคิดว่างานแต่งพี่เสือปลายปีคงต้องยกเลิกไป อาสุวิทย์ก็ตายแล้วนะลูก ตายที่โรงพยาบาลเมื่อวาน เสียดายไม่ทันได้เห็นบ้านใหม่ จะส่งพวกเขากลับบ้าน อีกสองสามวันนี้แหละลูก แต่พ่อยังไม่ต้องกลับ เพราะพ่อยังอยู่ดีนะลูกรัก

พ่ออยากบอกว่า ธงชาติที่คลุมศพทหารทุกนาย จะไม่มีค่าเลย ถ้าไม่ใช่ธงชาติที่จะรวมใจลูกคนไทยเอาไว้ได้
รักกันให้มากนะลูก รักกันให้สมกับที่พวกพ่อ รักและดูแล ปกป้องลูกอยู่ตอนนี้  

แค่นี้ก่อนนะ พ่อปวดตาแล้ว  
ตั้งใจเรียนนะลูก  รักลูกเสมอ
พ่อจ่า"

,,,ด้วยหน้าที่ ชีวิตรับผิดชอบ
คือคำตอบที่รบอยู่มิรู้สิ้น
ความภูมิใจ ลึกล้ำดังอาจิณ
รักแผ่นดิน รักเกียรติศักดิ์นักรบไทย
ส่งใจข้ามขอบฟ้า ห่วงหาเสมอ
หวังเพียงเธอนึกถึงผู้อยู่ที่นี่
หวังเพียงรอวันรุ่งของพรุ่งนี้
ฟ้าคงมีพรชัยให้กับเรา,,,

ขอโทษด้วยนะค่ะถ้าผิดห้อง แต่ที่ต้องโพสที่เฉลิมไทย เพราะ กระทู้และเพลงที่เราส่งให้พ่ออ่าน เราเอามาจากห้องเฉลิมไทยนะค่ะ อยากขอบคุณชาวเฉลิมไทย จึงนำมาโพสที่ห้องนี้

ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

ด้วยไมตรีจิตและจิตคารวะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ย. 52 20:13:51

จากคุณ : ลูกทหาร,,โซดาไม่ต้อง
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 52 18:20:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com