Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หลังจากวางสาย ก็ยังคงไม่สบายใจมาจนถึงตอนนี้ หากไม่ได้ช่วยอะไรเลย  

ขอเล่าหน่อยนะคะ เผื่อใครจะช่วยเหลือ คุณครู เขาได้บ้าง

เมื่อ 3 วันก่อน มีโทรศัพท์ จากคุณครูท่านหนึ่ง โทรมาหาเราจากจ.ปัตตานี
น้ำเสียงท่านดูไม่ค่อยสบายใจอย่างมาก นี่เป็นบทสนทนาระหว่างเรากับคุณครู

คุณครู * สวัสดีครับ ที่นั่นมีรถให้เช่าใช่ไหมครับ
เรา - ใช่ค่ะ
คุณครู * ไม่ทราบอยู่จ.ไหนครับ
เรา - .....
คุณครู * ผมนึกว่าอยู่ทางใต้ ไม่ทราบว่าทางใต้มีรถให้เช่าหรือรู้จัก
บ.เช่ารถบ้างไหมครับ ผมต้องการรถบัส สำหรับเด็กนักเรียน 50 ที่นั่ง
ผมจะพานักเรียนไป (แข่งขัน หรือ ทัศนศึกษาอะไรสักอย่าง)ที่บางแสน
เรา - มีค่ะ แต่อยู่ จ.ตรังค่ะ ไม่ได้อยู่แถวปัตตานีเลย คุณครู
ไม่ลองติดต่อบ.รถแถวๆนั้นดูล่ะคะ
คุณครู * แถวนี้ผมหามาหมดแล้วครับ ไม่มีรถยอมขึ้นไปเลย รถจากหาดใหญ่ก็ไม่มีลงมา มีคันนึงเขาเรียกมา 120,000 บาท ทางรร.มีงบ
ไม่พอ (น้ำเสียงคุณครูดูผิดหวัง เราบอกไม่ถูก)
เรา - รถที่ตรังเขาก็คงคิดราคาประมาณนี้ค่ะ คุณครู เพราะว่าต้องขึ้นมาถึง
บางแสน เขาจะคิดเป็นรายวัน ประมาณ 1 แสนนี่แหละค่ะ
คุณครู  * พอจะแนะนำได้ไหมเขา ทำอย่างไรถึงจะเซฟค่าใช้จ่ายได้
ผมปวดหัวมาก ท่าน ผ.อ.ให้หารถ ไม่มีที่ไหนยอมไปเลย หามา 1อาทิตย์แล้วครับ บ.ที่หาดใหญ่ผมลงโทรไปก็ไม่มีไปเลย มีหนึ่งที่ก็เรียกมาแพง
พอจะแนะนำได้ไหมครับ
เรา - (มืดแปดด้าน เข้าใจว่าสถานการณ์มันไม่ปลอดภัย เจ้าของรถก็ไม่เสี่ยง)
เราเลยนึกขึ้นมาว่า ให้นักเรียนขึ้นรถไฟมาลงที่กรุงเทพ และหารถทางนี้
จะง่ายกว่า แต่คุณครูท่านก็อ้ำๆอึ้งๆ คงกลัวไม่ปลอดภัย เพราะต้องรับผิดชอบชีวิตักเรียนอีก 50 ชีวิต เราอยากจะช่วยเหลือ อยากจะปลอบใจ
ฟังจากน้ำเสียงเรารู้เลย คุณครูท่านนั้นท่านคงจะเครียดมากๆ ท่านบอก
ว่าลองเสริชหาดูหมดแล้ว ตอนนั้นเราก็อึ้งๆไป อยากจะช่วยแต่ก็คิดไม่ออก
ว่าจะทำอย่างไร คุณครูท่านก็ตอบกลับมาอีกว่า
คุณครู * ขอบคุณครับ ไม่เป็นไรครับ (ด้วยน้ำเสียงแบบ....ทำให้เราจุกในลำคอ) และก่อนวางท่านก็ได้แต่ พูดกับเราสุดท้ายก่อนวางว่า

คุรครู * คงไม่มีรถคันไหนกล้าลงมาที่นี่หรอกครับ ผมเข้าใจ

และได้วางไป จนถึงตอนนี้เราก็ยังได้ยินเสียงคุณครูก้องอยู่ในหูตลอด
เป็นเสียงของคุณครูซึ่งท้อแท้ อ่อนแรง และ..................

เราจุกในลำคอ ใจสั่น  น้ำตาเราคลอๆอยู่ระหว่างที่พิมพ์นี้

อยากให้ใครก็ได้ หากมีคนรู้จัก หรือพอจะแนะนำ รถเช่า 50 ที่นั่ง
ในราคาเด็กนักเรียนไม่แพงมาก และกล้าที่จะลงไปรับเด็กจาก ปัตตานี
มาที่กรุงเทพ กรุณาติดต่อหลังไมค์มาด้วยนะคะ ทุกวันนี้เรายังเก็บเบอร์
โทรของคุณครูท่านนั้นได้อยู่เลย

เดินทาง 10 วัน จาก ปัตตานี มาที่บางแสน ระหว่างรอจอดอยู่เฉยๆ
แค่ขับมาส่งที่บางแสน และขับ ไปส่งกลับที่ปัตตานี

ขอบคุณค่ะ

ป.ล.รู้ว่านอกเรื่องมากๆ แจ้งลบได้นะคะ หากเห็นว่าไม่เหมาะสม
น้อมรับค่ะ เพราะหากเราไม่มาตั้งกระทู้เราคงไม่สบายใจ แค่ได้ช่วย
นิดๆหน่อยๆก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

จากคุณ : buabudsabong
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 52 20:41:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com