Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยกันรวบรวม คำพูด หรือประโยคที่เจอในซีรีย์ญี่ปุ่นบ่อยๆ  

ผมเพิ่งจะมาเริ่มดูซีรีย์ญึ่ปุ่นแบบจริงจัง ก็ต้นปีนี้เองครับ
แต่ก็อาศัยดูผ่านเว็บ อ่านซับอังกฤษเอา เป็นการฝึกภาษาทีเดียวสองภาษาเลย
(จะโลภไปมั้ยทั่น !!!)

ดูหลายๆเรื่องเข้า ก็รู้สึกว่า มีประโยคหรือคำพูดที่ต้องได้ยินได้ฟังในทุกเรื่อง
พวกคำทักทายตอนเจอกัน ตอนเลิกงาน ตอนออกจากบ้าน กลับบ้าน
คำที่ให้กำลังใจ คำตอบรับหรือปฏิเสธ ฯลฯ

ดูๆไปมันก็ซึมซับไปโดยไม่รู้ตัวนะครับ ทำให้เข้าใจบางคำ โดยไม่ต้องอ่านซับ
เลยอยากให้เพื่อนๆมาช่วยกันรวบรวมศัพท์ ที่เจอบ่อยๆด้วยกันครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่เริ่มจะสนใจซีรีย์ญี่ปุ่นครับ

ผมเริ่มก่อน เอาที่จำได้แม่นที่สุดก็ต้องนี่เลยครับ
(ถูกหรือผิดก็ช่วยบอกด้วยนะครับผม)

Tadaima - ทาไดมะ  - กลับมาแล้วจ้า !!!

Okaeri - โอไคริ  - ยินดีต้อนรับกลับบ้านนะ (มันแปลว่างี้ป่ะครับ)

จากคุณ : winter love song
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 52 11:07:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com