Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ไม่ผิดห้อง) ชวนดูภาพชาวนราธิวาส 15,000 คน เข้าเชียร์ทีมบ้านเกิดในฟุตบอลลีกภูมิภาค รอบสุดท้าย !!  

ไม่ผิดห้องครับ  แต่ถ้าผิดก็ขออภัยครับ

ท่ามกลางสภาพความไม่สงบใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ ไม่ว่าจะเป็นนราธิวาส ยะลา และปัตตานี
ยังพอมีสิ่งนึงที่ทำให้ชาวนราได้ลืมความทุกข์ใจ ความเจ็บปวดใจ ความวุ่นวาย
ที่ใครก็ไม่รู้ เป็นคนทำให้เกิดความไม่สงบแบบทุกวันนี้

นั่นก็คือ "กีฬาฟุตบอล"  คนนรารักฟุตบอล รักกีฬาครับ

ปีนี้บอลไทยลีกขอเราคึกคักเป็นอย่างมาก คนดูล้นสนามหลายๆนัด
รวมไปถึงบอลลีกภูมิภาค division 2  ซึ่งแต่ละภาคได้แข่งขันจบไปแล้ว
โดยรอบสุดท้าย จะเป็นการแข่งขันแบบมินิลีก
เอาทีมแชมป์จากทั้ง 5 ภาค มาแข่งแบบเหย้าเยือนพบกันหมด
เพื่อหาทีมที่ดีที่สุด 3 ทีม เพื่อขึ้นชั้นไปเล่นใน division 1
(บอลไทยลีกตอนนี้มี 3 ดิวิชั่นครับ คือ ไทยพรีเมียร์ลีก  ดิวิชั่น1 ดิวิชั่น2 (ลีกภูมิภาค)

ซึ่งทีมนราธิวาส FC ก็เป็นทีมที่ได้แชมป์ภาคใต้ เป็นตัวแทนภาคใต้มาแข่งในรอบนี้
ซึ่งนัดแรกในการเปิดสนาม เป็นการพบกันระหว่างทีมนราธิวาส FC
พบกับทีมสมุทรปราการ FC แชมป์จากภาคกลาง/ภาคตะวันออก

ผลปรากฏว่าทีมนราเปิดสนามไม่สวยมากนัก เมื่อถูกทีมปราการบุกมาชนะถิ่งถิ่นไป 0-1 ครับ
แต่เหนือสิ่งอื่นใด "มิตรภาพอยู่เหนือชัยชนะ" ครับ
นัดนี้ชาวนราธิวาสแห่แหนมาชมถึงขอบสนามมากถึง 15,000 คน  ย้ำครับว่า หมื่นห้าพันคนครับ
เต็มอัฒจรรย์ล้นมาถึงขอบสนามวิ่งกันเลย

เรียกว่าน่าจะเป็นยอดแฟนบอลที่มากที่สุดในประวัติศาสตร์บอลลีกของไทยแล้วนะครับ
มากกว่าทีมดังๆในบอลไทยลีกสูงสุดของไทยทีมอื่นๆด้วยครับ (ถ้าข้อมูลไม่ผิดนะครับ)
ไม่น่าเชื่อครับ เพราะว่าทีมนราธิวาสเป็นคู่ทีมเล็กๆที่อยู่ในดิวิชั่น2 เองครับ
แต่กระแสบอลไทย ความรักบอลไทย ความบ้าบอลไทยก็ไม่แพ้จังหวัดใดในประเทศไทยครับ

ส่วนแฟนทีมเยือน สมุทรปราการ มีผู้กล้า หน่วยกล้าตายที่เหมารถตู้มาเชียร์ถึงขอบสนามเมืองนรากัน 12 คนครับ
รวมทั้งมีคนนั่งรถไฟจากกรุงเทพมาเชียร์ด้วยครับ
แฟนๆปราการที่มา ต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าประทับใจในมิตรภาพของชาวนรามากๆครับ
และเมืองนราไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดไว้เลยครับ
แฟนบอลนราน่ารักทุกคน จบเกมส์ต่างเข้ามาจับไม้จับมือถ่ายรูปกับแฟนบอลปราการกันใหญ่เลย

ข้างล่างนี้คือ กระทู้แนะนำห้องศุภชลาศัยครับ
ที่ชาวปราการท่านนึงเดินทางด้วยรถไฟไปดูบอลถึงนรา แล้วกลับมาโพส๖รูปและความประทับใจให้คนอื่นๆได้รับฟัง

เห็นว่าเป็นกระทู้ที่ดีเลยเอามาโพสต์ต่อครับ

จากคุณ : mung_emotalcore
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 52 09:59:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com