Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมได้ดีวีดีเกือบร้อยเป็นมรดกเมื่อเพื่อนผมเสีย  

ผมพิมพ์ด้วยความสะท้อนสะเทือนใจในขณะนี้

เพื่อนผมฌาปนกิจไปได้ครบเดือนแล้ว

พวกเราในกลุ่มจึงได้นัดกันไปทำบุญและไปเยี่ยมคุณแม่เพื่อน
หลังจากทักทายกันเป็นที่เรียบร้อย
คุณแม่ก็ได้เอ่ยขึ้นมาว่า
...ของรักของลูกชายที่เหลือไว้
น่าจะให้เพื่อนสนิทช่วยกันดูแลนะ...เพราะแม่ก็จะย้ายบ้านแล้ว
เอาไปด้วยก็ไม่มีใครดูอยู่ดีหนังพวกนี้..อีกทั้งเห็นแล้วก็ทำใจไม่ค่อยได้
ของรักให้เพื่อนรัก เพื่อนสนิทดูแล ลูกชายก็คงเห็นดีด้วยล่ะนะ

นึกแล้วก็สะท้อนใจมากๆ
เพื่อนคนนี้เป็นคนบ้าหนังมากๆ

ในกลุ่มเรามี 4 คน
เจ้าของดีวีดีจากไปแล้ว
เหลือ 3

ดีวีดีในห้องถูกในออกมาวางไว้บนพื้นห้องนอนลูกชาย
แบ่งเป็น 3 กองๆละเท่าๆกัน
ไม่มีใครคิดจะนับจำนวน
ไม่มีใครอยากจะรับไว้
คุณแม่ก็คะยั้นคะยอ พูดพร้อมยิ้มฝืนๆว่า...
ลูกชายยังไม่เห็นเข้าฝันให้เผาไปให้สักที

...เราจึงจำใจรับกันมาคนละกอง

เมื่อผมมาถึงบ้าน
ตรวจดูดีวีดีพวกนั้นคร่าวๆ
บางเรื่องยังไม่ได้แกะด้วยซ้ำ

ผมก็นึกสะท้อนใจจริงๆ
พลางคิดว่า ถ้าผมเกิดฉุกละหุกจากโลกนี้ไป
ของสะสมต่างๆของผมไม่ว่าหนังสือ ซีดีฯลฯ
ผมก็นำไปด้วยไม่ได้

ดูเหมือนยามมีชีวิตของสะสมเหล่านี้จะเป็นภาระทางใจและความยึดติดของเจ้าของ

ยามที่ต้องจากไปก็กลายเป็นภาระทางใจของคนรอบข้าง

วันนี้ผมเริ่มสะท้อนใจที่จะซื้อของสะสมพวกนี้เสียแล้ว...

จากคุณ : ทูตนิรันดร์สราญ
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 52 21:03:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com