Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หลานผมมาเที่ยวบ้านผม และก็ขโมยแผ่นเกมผม ผมควรจะทำยังไงดีครับ?  

หลานผมมาเที่ยวบ้านผม และก็ขโมยแผ่นเกมผม ผมควรจะทำยังไงดีครับ?

ชอบเปิดคอมเล่นเอง หยิบแผ่นdvd การ์ตูนที่ผมสะสมไว้ เปิดดูเอง เปิดเครื่องเกม ps2 เล่นเองโดยไม่ขออนุญาต แต่ว่าป้าผมเป็นคนใจดี ผมเลยไม่ได้บ่นอะไร -*-
(หลานคนนี้ แม่เค้าเป็น ลูกพี่ลูกน้องกับผม)

คราวก่อนตอนที่มาบ้านผม ก็น่าจะขโมย dvd การ์ตูนของผมไปแผ่นนึง (เพราะทั้งบ้านคนที่ยังดูการ์ตูนอยู่ในตอนนั้น มีแค่ผม กับหลาน คนอื่นไม่ดู) แต่ผมรู้สึกตัวช้าไปหน่อย รู้ตัวอีกทีก็ตอน เอาdvd มาจัดเข้าตู้ใหม่ หลานมันกลับบ้านที่ต่างจังหวัดไปแล้ว -*-

ตอนนี้ผมกำลังรอ ตู้ใหม่ เลยกองๆหนังสือการ์ตูน กับแผ่นเกมps2ไว้ ไม่ได้คิดอะไร แต่วันนี้ พอเดินเข้าไปดูห้องนอนที่ให้ หลานหับป้า ลุง นอน เห็นแผ่นเกมps2ในกระเป๋าหลาน 8แผ่น ทีแรกก็นึกว่าหลานมันเอามา แต่พอหยิบมาดู เหมือนกับแผ่นเกมที่เรามีทุกอย่าง ทั้งรอยเขียนบนซอง ทั้งหน้าปก (ก็มันของผมเองนี่หว่า)

อยากถามว่า เพื่อนๆในห้องการ์ตูน มีวิธีจัดการ+รับมือกันยังไงครับ กับหลานขี้ขโมยแบบนี้ คิดว่าหลายๆคนที่สะสม การ์ตูน ฟิคเกอร์ กันพลา โมเดล คงน่าจะเคยเจอกรณีนีกันมาบ้าง

หลานผมมันยังเด็ก (ป.6) ไม่อยากจะให้มันฝังใจอะไรที่ไม่ดี เดี๋ยวมันจะไม่กล้ามาบ้านผมอีก (หรือไม่มาอีกเลยจะดีกว่า?) ถ้าปล่อยไป เดี๋ยวก็คงจะมาบ้านผมเพื่อขโมยของอีกแหงๆ (ครั้งนี้ครั้งที่2แล้ว) ผมเองถึงจะเป็นน้า แต่ก็ยังเรียนอยู่ ยังขอเงินแม่ใช้อยู่เลย ไม่รวยถึงขนาดทำเป็นเฉยๆปล่อยหลานมันไป

ขอคำแนะนำด้วยละกันครับ ขอบคุณครับ ^^

จากคุณ : Bushu
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 52 18:12:26 A:124.120.86.207 X: TicketID:195123

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com