Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:::::การ์ตูนทำอาหารในกบาลของข้าพเจ้า:::::จอมโหดหระทะเหล็ก:::::บู๊ บ้า มหา นม:::::  

อืม.. อ่านการ์ตูนประเภททำอาหารมาก็เยอะนะ
อีกทั้งผมเองก็มาสนุกกับการทำอาหารก็เพราะการ์ตูนอีกนั่นหละ
แต่ ไม่ค่อยมีใครพูดถึงการ์ตูนทำอาหารมั่งแฮะ
อาจ เพราะคนในบ้านเรายังมองการ์ตูนเป็นสิ่งที่ไร้สาระอยู่ อีกทั้งยังคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องจริง ก็เลยมองข้ามไป
ทั้งๆที่ในนั้นมันมีความรู้ เกร็ดเล็กๆอย่างคาดไม่ถึงตั้งมากมาย

ในเมื่อไม่มีใครทำ ผมเลยขออาสาทำละกัน

เรามาคุยเรื่องการ์ตูนทำอาหารกันครับ
เผื่อจะได้นำเข้ามาแปลกันเยอะๆ ผมจะได้มีแรงบันดาลใจเพิ่มอีก

แน่นอนครับ เรื่องที่ผมอยากยกไว้เป็นอันดับแรก คงเลี่ยงไม่ได้นะครับกับ
"จอมโหดกระทะเหล็ก"
ซึ่งมันทำให้ผมเป็น"จอมโหดกระทะหลุด"คนเพี้ยนประจำห้องก้นครัวไปซะได้

แถมยังจบไปแล้ว ก็คงไม่กระดากที่จะยกเป็นเรื่องแรกที่จะพูดถึงนะครับ

แน่นอนครับการ์ตูนเรื่องนี้ถูกกล่าวขานว่า บ้าระห่ำ ที่สุด ในบรรดาการ์ตูนทำอาหารด้วยกัน
ไอ้การ"ดวล"เนี่ย มันก็อยู่ในการ์ตูนทำอาหารหลายเรื่องนะ
แต่ไอ้เรื่องที่ถูกขับให้เด่นที่สุดก็คงเป็นเรื่องนี้ เพราะไอ้เจ้าพระเอกของเรา ดันมีคติว่า "อาหาร คือ การดวล"

อีกทั้งเป็นการ์ตูนทำอาหารที่ อ่านๆไปแล้ว ไม่ต่างอะไรกับการ์ตูนต่อสู้เลย แค่มันใช้กับข้าวเป็นตัวตัดสิน
อาจเพราะ อ.ชินจิ ไซโจ้ เคยวาดการ์ตูนต่อสู้มาก่อน(ข้าคือจ้าวนักสู้) แล้วมาดังระเบิดกับเรื่องนี้
แต่หลังจากนั้น ก็รู้สึกเหมือนกับวาดอะไรไม่ขึ้นอีกเลย แม้แอบมาวาดเรื่องเกี่ยวกับ ราเมง แต่ก็จบไปดื้อๆแค่2เล่ม
จบแล้วจนรอดก็กลับมาวาด ภาคต่อของ จอมโหดฯ

และเป็นที่รู้ๆกัน โดนตัดจบเอาดื้อๆด้วยวลี"แสนสอง เพลินจิต"  
ทั้งๆที่เรื่องก็น่าจะไปได้ยาวแล้วแท้ๆ แต่ก็อย่างว่าจะเอาไอ้สามคนนั้นมาอยู่ในร้าน โกบังโจ มันจะเดินเรื่องยังไง วุ่นตายโหง

จากคุณ : SchwedaKong
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 52 01:11:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com