Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำสอนท่าน ว.วชิรเมธี จากรายการวู้ดดี้เกิดมาคุย ฉบับเก็บตก ภาค 2{แตกประเด็นจาก A8400019}  

หลังจากรายการวู้ดดี้เกิดมาคุยออกอากาศท่าน ว.วชิรเมธี แล้ว มีเสียงตอบรับชื่นชอบล้นหลาม อาทิตย์ต่อมาจึงมีการนำบทสัมภาษณ์ที่ถูกตัดออกจากการออกอากาศครั้งแรกมาให้ชมอีก  เชิญอ่านบทสัมภาษณ์คำต่อคำ

====================================

สัปดาห์ที่แล้วสำหรับใครที่ยังไม่ทราบหรือไม่ได้ติดตามชม   วู้ดดี้ได้มีโอกาสสนทนาธรรมกับพระอาจารย์ ว.วชิรเมธี   ปรากฎว่าหลังจากที่เรานำเสนอเทปอาทิตย์ที่แล้วที่เราออกอากาศปุ๊บ   มีคุณผู้ชมเป็นจำนวนมหาศาลชื่นชมแง่คิดของพระอาจารย์ ว.วชิรเมธีอย่างมาก   ก็เลยถามผมนะครับว่า  เอ...จริงๆ แล้วมันมีประเด็นอื่นอีกมั้ยที่เราไม่ได้นำเสนอออกอากาศ

เอางี้ดีกว่าครับ  เรื่องแรกที่ผมจะนำเสนอก็คือเกล็ดเล็กเกร็ดน้อยที่เราพูดคุยกันเกี่ยวกับเรื่องของการเป็นพุทธศาสนิกชนซึ่งเทปอาทิตย์ที่แล้วเราไม่ได้แตะประเด็นนี้สักเท่าไหร่นัก   ผมเลยรู้สึกเสียดายแทนคนที่ไม่ได้ชม   คืนนี้ก็เลยจะนำเสนอเลยแล้วกันนะครับ  ชมครับ

วู้ดดี้ : กราบนี่นะครับ  ต้องมือขวาก่อนหรือมือซ้ายก่อน
ว.วชิรเมธี : จริงๆ พร้อมกันดีที่สุด

วู้ดดี้ : เอ้า...ผมเข้าใจว่าจะต้องเป็นอย่างนี้ทุกครั้ง
ว.วชิรเมธี : หลายสำนักสอนอย่างนั้นนะ  จริงๆ มีผู้อธิบายว่าบางทีพระท่านชราภาพ   ถ้าท่านลงพร้อมกันท่านหน้าคะมำ   ท่านลงทีละข้างมันรับน้ำหนักได้

วู้ดดี้ : อ๋อ  นั่นคือที่มา
ว.วชิรเมธี : ที่มา  เพราะฉะนั้นถ้าจะกราบให้ถูกนะลงพร้อมกันนั่นแหละ   เดี๋ยวพระอาจารย์สอนตรงนี้   อัญชลีตรงหน้าอก  วันทาโน้มตัวลงมา 45 องศา   แล้วก็หัวแม่มือเราอยู่ตรงหว่างคิ้วนะ   อภิวาทกราบลงไปพร้อมกันเลย

วู้ดดี้ : ก้นนี่คือ
ว.วชิรเมธี : ไม่โด่ง  หน้าผากต้องแตะพื้น  พระอาจารย์ให้สูตรไว้นะ  เบญจางคประดิษฐ์นะ  แบมือออก  ศอกต่อเข่า  หน้าผากแตะพื้น  ลองดู  ขึ้นมาก่อน  อัญชลี  วันทา  อภิวาท  (3 ครั้ง)  ท่าสุดท้าย วันทาแล้วเราจะวางมือที่ตักของเรา  เอ้า...เป็นชาวพุทธสมบูรณ์แบบแล้วทีนี้

จากคุณ : autumn whispers
เขียนเมื่อ : 14 ต.ค. 52 20:18:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com