Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมสื่อมวลชนเดี๋ยวนี้ ไม่นิยมใช้คำว่า "พระรอง นางรอง" แต่เรียกพระเอก นางเอกรวมกันหมด  

ขอตบบัตรผ่านนะคะ... คือขอระบายนิดนึงนะคะ ไม่กี่บรรทัดหรอกค่ะ 555 เรารู้สึกว่าวงการบันเทิงไทยสมัยนี้ เราเรียก พระรอง นางรอง บางคนว่าพระเอก นางเอก อยู่ ถ้าเกิดเรียก "พระ-นางรอง" จะดูด้อย แค่คำว่า "รอง" มันก็ไม่เด่นนะคะ เพราะจะดูไม่หรู จืดซืด ไปเลยไม่เหมือน
(พระ-นาง : เอก-ร้าย) จะดูเป็นตัวสำคัญ จะดูเด่น คือคนที่เป็นรอง คือแบบว่าเป็นรองเค้า ถ้าจะให้อัพ เรียกประมาณว่าจะปั้น ก็ใส่คำว่า เอก แทนใช่มั้ยค่ะยกตัวอย่างกรณี อ็อฟ ชนะพล (พระเอกฮอต)
เขาฮอต งานตอมจริงค่ะ แต่ไม่ใช่พระเอกหลัก แต่เป็นตัวรองคู่ 2 ตลอดพระเอกนำ แค่ 2 เรื่อง นางทาส ก็แค่ตัวเสริมแต่งเอง

ทับทิม อัญรินทร์ (นางเอก จานด่วน 7 สี)
เรื่อง กำนันอี๊ด ชื่อก็บอกว่า เอมี แต่ดั้นเขียนว่า นอ. รักแท้แก้ได้ ยิ่งแล้ว อยู่ถัดจาก แตงโม จั๊กจั่น รอง 2 เลยนางเอกตรงไหน

-----------------------------------------------------------------------------
แบบว่า อะไรหยวนได้ หยวนๆ กันไป จะได้ไม่เสียเครดิตนักแสดง ค่ะ
ยังมีกรณีเช่น โม อมีนา เราไม่เคยเห็นเขาเป็นนางเอก เลยนะ
-----------------------------------------------------------------------------
ตามหลักความจริง หนัง-ละคร ที่แท้จริง เอก มันหมายถึง 1 พระเอกนางเอกย่อมเป็นตัวที่ 1 และคนเดียว ถัดจากนี้ ตัวรอง แต่ทำไมถึงใช้รวมกับตัวเอก

จากคุณ : ปุยนุ่น
เขียนเมื่อ : 30 ต.ค. 52 19:58:54 A:210.203.174.194 X: TicketID:238861

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com