Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กาละแมร์ กับประโยคที่ว่า "ผู้ชายเลวๆ" นั้นเป็นสิ่งคู่กัน  

ประทานโทษด้วยความเคารพในฐานะผู้ชมทางบ้าน
อันที่จริงผมจะตั้งชื่อกระทู้ว่า "กาละแมร์ กับ ผู้ชายเลวๆ เป็นสิ่งคู่กัน"
เพื่อตั้งชื่อกระทู้ให้กระชับ
แต่คิดไปคิดมา ตั้งแบบนี้สุภาพดีกว่าเยอะ

ผมกำลังจะสื่อว่า
คุณกาละแมร์ กับประโยคที่ว่า "ผู้ชายเลวๆ" นั้น
เป็นสิ่งคู่กันมาตั้งแต่ผมรู้จักพิธีกรข่าวที่ชื่อ กาละแมร์
(ใครเคยได้ยินพิธีกรท่านอื่นพูดอย่างนี้ไหม)

เชื่อไหม ผมมารู้จักคุณกาละแมร์  ก็เพราะต้องการตามหาใครหว๋า
เขียนหนังสือชื่อ "ผู้ชายเลวกว่าหมา และไม่ได้มาจากดาวอังคาร"

นั่นแหละ ที่ผมเชื่อว่า เป็นประโยคแจ้งเกิดของเธอ
แต่ขอบอกว่า ผมไม่เคยชอบคำนี้เลย นะครับ
แทงใจดำหรือ? ไม่ใช่ แต่ถ้อยคำมันรุนแรง
ผมยังไม่เคยด่าสุภาพสตรีคนไหนว่า "ชั่ว"เลย

เอาเถอะ ให้อภัย เพราะเมื่อได้รู้จักมากขึ้น ก็ชื่นชม
เธอเป็นคนเก่ง ต่อสู้เพื่อผู้หญิง
เป็นหนึ่งในพิธีกร รายการผู้หญิงถึงผู้หญิง
ที่คอยออกมาต่อต้านความรุนแรงแก่สตรี อืม เป็นรายการที่ดี ผมเคยดู

แต่รายการนี้ ผมก็อดที่จะมีทัศนะเสียไม่ได้ว่า
ออกแนว "สตรีนิยม" เกินไปหน่อย
จนทำให้ คุณกาละแมร์ ในฐานะพิธีกรรายการ
พูดจา แบ่งแยกเพศ อย่างชัดเจน และมองว่าเพศชาย ซึ่งเป็นเพศตรงข้าม
นั้นเลวเสมอ น่ารังเกียจ ขยะแขยง

ครั้งหนึ่ง รายการนี้ เคยให้คนดู ส่ง SMS บอกว่า
ปีใหม่(ของปีนู๊น) อยากใ้ห้ผู้ชายเปลี่ยนพฤติกรรม (แย่ๆ น่ารังเกียจ) อย่างไร
บ้างก็ตอบว่า
"อยากให้ผู้ชายเลิกปากเหม็นเสียที"
อยากให้ผู้ชายเลิกอย่างนู๊น เลิกอย่างนี้ สนุกปากกันไป
เออ...เพศชายนี่มันแย่มากเนอะ เหนื่อยใจ
ผมเลยส่ง SMS กลับไปว่า "ผู้ชายไม่ได้เลวกว่าหมานะครับ" ไม่รู้จะได้ออกทีวีหรือเปล่า

เอ๊า...กาลเวลาผ่านไป นับตั้งแต่ผมรู้จักเธอ กับประโยคที่ว่า "ผู้ชายเลวๆ" นั้น
ไอ้ผมก็นึกว่า เธอจะเลิกพูดแบบนี้ ไปแล้ว
แต่ แหม  ล่าสุด
"เชิดหน้าเข้าไว้ อย่าได้กลัว อย่าได้อาย เริ่มต้นชีวิตใหม่ ผู้ชายเลวๆ ทิ้งมันไป"

โอ้...ผมอยากจะร้องให้ เคยเห็นผู้ชายเสียใจป๊ะ
ผมเนี้ยเสียใจ (จริงๆนะ)

แล้วอยากจะบอกว่ายังมี ผู้ชาย อีกหลายคน ไม่ได้เลวอย่างหมา นะคู๊ณ
และพร้อมที่จะปกป้องสุภาพสตรีเหมือนกัน

ฐานะผู้ชายน่ะ อยากให้รายการผู้หญิงถึงผู้หญิง หยุดนำเสนอ คำว่าผู้ชายเลวๆ เสียเถอะครับ
เพราะว่า ปัญหาความรุนแรงกับผู้หญิง  ที่พวกคุณต่อต้านอยู่นั้น
มันไม่สามารถชนะด้วยพลังหญิงเท่านั้น
ต้องอาศัยพลังของผู้ชายเป็นกำลังสำคัญอีกทางด้วยนะ
คุณจะรู้กันหรือเปล่า

อ้อ...และทำไมคุณไม่ลองพูดเรื่องความรุนแรงในละครบ้างล่ะ
เริ่มจากช่องไหนก่อนดี
ผมว่า เรื่องนี้อีกยาว เดี๋ยวจะพูดอีก

ปล.เพิ่มเติมข้อความ  เพื่อจะบอกว่า ไปทำคลิปมา ตอนช่วงโปรโมตเมื่อเช้าวันนี้เอง
ส่วนเนื้อหาในรายการจริงๆ เป็นอย่างไง...ไม่รู้ รู้แต่อึ้ง(ทันที)กับประโยค ที่ว่าเนี้ย....

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ย. 52 14:19:02

จากคุณ : รามณรงค์
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 52 10:29:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com