Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การ์ตูนเพชรพระอุมา ไตรยุค...^_^...  

ครับ...ก็ไม่มีอะไรนอกจากจะทำตามที่อยากทำ และตั้งใจไว้ ว่า อยากให้ห้องเรามีข้อมูลเกี่ยวกับหนังสือเพชรพระอุมา ไว้...
หนังสือการ์ตูนเพชรพระอุมา ก็เป็นหนึ่งในสิ่งที่อยากทำ...เผื่อมีประโยชน์เก็บไว้ในคลังกระทู้ห้องเพชรพระอุมา....
.......................................................
เริ่มเลย เท่าที่ทราบ (อาจทราบมาผิด หรือรู้มาผิด)...นิยายเพชรพระอุมา มีการทำเป็นหนังสือการ์ตูนมาแล้ว...3 ยุค  3 รุ่น  3 นักเขียน ด้วยกัน...
กระทู้นี้..ผมอยากโพสแค่ว่า มีเล่มไหน ยุคไหน นักเขียนคนใดบ้าง รูปเล่ม ขนาด หน้าตา เป็นอย่างไรบ้าง...สวยงามทุกยุค...คงไม่ลึกไปถึงลายเส้นการวาด เพราะผมไม่มีความรู้เลย...
แค่อยากให้ชื่นชม..ในนิยายที่เรารักเหมือนกันเท่านั้น....ครับ...
......................................................
ตั้งแต่ตั้งใจหาสะสมมา...วันนี้เป็นวันที่ผมได้ครบทั้ง 3 ยุค 3 นักเขียนครับ...ผมจึงเห่อ อยากมาโพสอวด....
- ชุดล่าสุดที่มีการวาดเป็นการ์ตูน คือ ชุดปัจจุบัน มี 4 เล่ม ภาพโดย คุณ โอม รัชเวทย์ (เท่าที่ซื้อไว้)..หาซื้อได้ในปัจจุบัน...
- ชุดสอง ก่อนชุดล่าสุด เป็นฉบับพ๊อคเก็ตบุค มีด้วยกัน  2 เล่ม (เท่าที่หาได้)...ภาพโดย คุณตาโปน...(เคยมีกระทู้ที่เคยคุยถึงคุณตาโปนมาแล้ว เท่าที่จำได้)...ชุดนี้ ได้มาพักใหญ่แล้ว...
- ชุดเก่าสุด และน่าจะเป็นชุดแรกที่นำมาวาดเป็นการ์ตูน โดย นักวาดชั้นครู  คุณจุก เบี้ยวสกุล...ครับ ชุดนี้ ผมหามาตั้งนานไม่เจอ...และเป็นชุดที่อยากได้มากๆ...วันนี้..พี่ที่เป็นเจ้าของ ชุดนี้ ได้มอบให้ผมแบบไม่คิดเงิน..(ผมตื้อขอซื้อจากพี่เขา จนใจอ่อนให้ฟรี)...เพิ่งถึงมือผมเมื่อเที่ยงกว่าๆนี้เอง...พี่เขาชื่อ พี่วัชรพันธุ์ ลวันยานนท์...ซึ่งหลายคนน่าจะรู้จักพี่เขาในนาม..พี่เปา.แฟนพันธุ์แท้อุลตร้าแมน...
ผมไม่ได้รู้จักพี่เขาเป็นการส่วนตัว...แต่พี่เขาก็ใจดีมอบให้..จึงอยากขอขอบคุณพี่เขา ณ กระทู้นี้ด้วยครับ...เพราะไม่งั้น ก็ไม่รู้ว่าผมจะหาครบมาโพสอวดได้เมื่อไหร่ (ซึ่งยังหาอยู่ตลอด)...
....ครับ โพสภาพรวมนี้ก่อน แล้วจะลงทีละยุค...รายละเอียดเล็กน้อยในแต่ละยุค...ขอบคุณมากครับ....

จากคุณ : ฟองฟ้า ละอองเมฆ
เขียนเมื่อ : 4 ธ.ค. 52 14:15:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com