Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้รำลึก] ..เด็กหน้าโรงหนัง Cinema Paradiso..  

สมัยก่อนผมเป็นเด็กหน้าโรงหนัง

ที่ต่างจังหวัดมีแก๊งของเรา พวกเรามีบ้านอยู่ใกล้โรงหนัง
แหม...ผมดูหนังเรื่องแฟนฉันแล้วอินสุดๆ เพราะผมเกิดปีเดียวกับน้อยหน่าในเรื่อง
เสื้อผ้าเครื่องแต่งตัวทุกอย่างมันตรงเป๊ะๆหมดเลย

สมัยนั้นโรงหนังมีอยู่โรงเดียวของอำเภอ ราคาตั๋วชั้นล่าง 10 บาท
จ่ายตังค์ฉีกตั๋วแล้วอยากนั่งตรงไหนก็นั่งไปเลย
พวกผมดูหนังฟรีเกือบทุกเรื่อง
ไม่ใช่เพราะเป็นลูกผู้มีอิทธิพล
แต่เพราะเราเข้าไปดูฟรี
ตอนคนฉีกตั๋วชุลมุน พวกเราก็จะวิ่งพรวดเข้าไป
ฝ่าคำด่าสารพัดของเจ๊คนฉีกตั๋ว ซึ่งก็ไม่รู้ว่าแกจะด่าไปทำไม
เพราะพวกเราก็วิ่งเข้าฟรีกันเกือบทุกวัน ฮาฮา

พวกผมที่ไปดูด้วยกันมี 4 คน
ตามประสาเด็กก็ต้องเรียกกันว่าไอ้ (ไม่รู้จะผ่านคำกรองไหม)
มีไอ้โอ๋ ไอ้หนู ไอ้แหว่ง แล้วก็ผม
ไอ้โอ๋อายุมากสุด แหงละ มันก็ต้องเป็นหัวโจก
พอมันวิ่งเข้าไปได้ก่อน คนอื่นก็เริ่มเสียวๆแล้ว เพราะเจ๊คนฉีกตั๋วแกเห็นแล้ว
อีกสามคนเราก็ทำเป็นเดินวางมาดโต๋เต๋อยู่แถวนั้น
พอได้จังหวะก็วิ่งมุดเข้าไปอีก 1
อีกสองคนก็เริ่มลำบากแล้ว เพราะแกก็เตรียมด่าเป็นชุดๆ
ส่วนใครเหลือเป็นคนสุดท้ายจะซวยที่สุด
แต่ก็ไม่เคยถูกแกจับได้นะครับ พวกเราก็ได้ดูฟรีกันจนโต

โรงหนังสมัยนั้น ใครใคร่อยากกินอะไรกิน อยากทำอะไรทำ
สูบบุหรี่กันควันโขมง ไปทั้งโรง
พอหนังขาด ทุกคนร้องโห่วววว โดยไม่ต้องนัดหมาย

บริเวณจอหนังจะยกพื้นเป็นเวทีขึ้นไปราวเมตรกว่าๆแล้วจะเป็นจอ
พวกผมปวดฉี่ไม่เคยเข้าห้องน้ำ เดินไปฉี่ตรงมุมโรงหนังหน้าจอนั่นเลย
หนูในโรงหนังวิ่งกันให้ควั่ก

พื้นโรงหนังเดินแล้วรองเท้าเหนียวยังกับติดกาว เดินดังแคว่กๆ
เบาะเก้าอี้ขาดเป็นรูๆ คนนั่งก็พิลึก มันเป็นรูอยู่แล้วก็ชอบเอานิ้วไช
แต่ละเบาะเลยมีรูใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ
บางที่ที่นั่งเบาะหลุด เราก็ยกมาใส่ที่นั่งเราเป็นซ้อนสอง ดูสูงกว่าใครก็มี

เวลาหนังฉายพัดลมเพดานและพัดลมข้างฝา
เปิดกันหึ่งหั่งยังกับโรงเลี้ยงไก่

พอหนังจบ เปลือกเม็ดก๋วยจี๊ เปลือกถั่ว ก้นบุหรี่ เม็ดมะกอกดอง เกลื่อนโรง
และอย่าว่าแต่หนูเลย
แมลงสาบก็วิ่งกันให้ครึ่ก

ผมเพิ่งเคยดูหนังเรื่อง Cinema Paradiso เมื่อเร็วๆนี้เอง
ดูแล้วก็ชอบจัง คิดถึงสมัยเมื่อเราเป็นเด็กหน้าโรงหนัง

ปัจจุบันผมใช้ชีวิตอยู่กรุงเทพบ้าง
รู้สึกว่าโรงหนังยุคนี้เหมือนเป็นความฝัน
ถ้าถามตอนเด็กๆ ผมคงไม่อยากเชื่อว่ามีโรงหนังแบบนี้อยู่ด้วย
แอร์เย็นฉ่ำ เบาะนั่งนุ่ม พื้นเป็นพรม ระบบเสียงกระหึ่ม
มาตรฐานชีวิตดูสูงขึ้นพรวดพราด

แต่ลองย้อนกลับไปนึกถึงสภาพสมัยเด็กมันก็สนุกดี
บางทีเราเล่นไล่จับกันในโรงหนัง
วิ่งเข้าไปในแถวเก้าอี้ ทั้งที่คนนั่งดูหนังอยู่ทั้งแถว

บางครั้งมีโอกาสได้ขึ้นไปชั้นบน เราแอบปาถุงกระดาษใส่เปลือกถั่วต้มลงไปชั้นล่าง
โดนหัวใครก็ไม่รู้ (ฮาฮา)
ถ้าคนฉายหนังสนิทกัน ผมก็เคยขึ้นไปที่ห้องฉายหนัง

บรรยากาศในโรงหนังโรงนั้น มันสกปรกน่าดู แต่มันก็รู้สึกสนุกสนาน
จะมีึคนดูบ่นด่าบ้างหรือไม่ผมไม่รู้
แต่พวกเราไม่มีทางเลือกหรอก เพราะทั้งอำเภอเรามีโรงหนังอยู่โรงเดียว

ผมออกจากบ้านตั้งแต่ ม.3 ยัายที่เรียนมาไกลจากบ้านเรื่อยๆ
จนกระทั่งถึงกรุงเทพ ผมไม่รู้ว่าโรงหนังปิดตัวเองไปเมื่อไร
แต่ทุกวันนี้ ถ้าคิดย้อนกลับไปสมัยเด็ก
ผมก็ยังรู้สึกว่ามันสนุกอยู่ดี

แต่ละคนในโรงหนังนั้นมีอิสระเต็มที่ ใครอยากทำอะไรก็ทำไปเลย
ไม่เห็นมีใครเกรงใจกัน
และก็ไม่มีใครบ่นคนอื่น เพราะทุกคนสนใจจะดูแต่หนัง จนลืมสิ่งอื่นไปจนหมด

ผมพบว่าหนังสนุกหนังดีทุกเรื่องเลย ไม่เคยดูหนังเรื่องไหนแล้วไม่สนุกหรือบ่นว่าหนังไม่ดี
แม้ว่าอะไรต่างๆรอบตัว มันดูแล้วแย่เต็มที

ผมว่าเราหลายๆคนที่ได้เข้าโรงหนังในยุคนี้โชคดีนะ ที่ได้ดูหนังดีๆในโรงดีๆ

บางครั้งผมอ่านกระทู้พบหลายคนที่เจออะไรไม่ดีหลายอย่างในโรงแล้วก็กลัวๆไม่อยากไปดูเหมือนกัน
แต่ผมว่าตัวเองก็โชคดี ที่เข้าไปดูหนังในโรงแล้วไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรให้อารมณ์เสียเลย
หรือว่าเราเคยเป็นเด็กหน้าโรงหนังแบบนั้นมาก่อนก็ไม่รู้ เลยไม่คิดว่าอะไรต่ออะไรมันเป็นปัญหา

อีกอย่างหลายคนบ่นว่าคนไทยไม่ชอบดูเครดิตท้ายหนัง
พอจบแล้วชอบเดินออกจากโรงกันทันทีเลย
ผมพบว่ามันน่าจะเป็นวัฒนธรรมการดูหนังที่ส่งผ่านจากรุ่นสู่รุ่น
เพราะหนังสมัยก่อน กว่าจะเริ่มเรื่อง จะต้องถ่ายผ่านต้นไม้ ป่า หรือตึก
ซูมเข้าซูมออกอยู่นาน ระหว่างนั้นก็ขึ้นชื่อพระเอก นางเอก ทีมงาน ผู้กำกับ ผู้สร้าง
พอหนังจบ ก็ขึ้นจอว่า "สวัสดี"
จากนั้นเปิดไฟ พรึ่บ! แล้วก็ตัวใครตัวมัน ออกจากโรง
ทิ้งถุงโอเลี้ยง ถุงกระดาษ สะบัดเสื้อทิ้งเปลือกถั่วไว้ตรงนั้นเอง เหะเหะ

หลายๆคนเจอปัญหาในโรงหนังให้อารมณ์เสียบ่อยๆ ก็ใจเย็นๆกันบ้างครับ

สำหรับผม ผมว่าโรงหนังปัจจุบันนี้มันดีที่สุดแล้วละ
แต่ผมกลับรู้สึกว่า หนังมันไม่สนุกและก็ไม่ดีไปทุกเรื่องเหมือนเมื่อก่อนเลย ^.^

แก้ไขเมื่อ 26 ม.ค. 53 16:31:44

จากคุณ : PedDg
เขียนเมื่อ : 26 ม.ค. 53 16:26:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com