Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ กระทู้นี้ ] คนดูธรรมดาไม่ได้มีความรู้เรื่องหนังขอวิจารณ์ " ตายโหง " แบบชาวบ้านๆ(สปอยนิดหน่อยเพื่ออรรถรสในการอ่าน)  

แหะๆ บอกไว้ก่อนค่ะว่าไม่ได้มีความรู้เชิงวิชาการทางด้านหนังเลยนะ

แค่อยากวิจารณ์ในความคิดแบบชาวบ้านๆ ศัพท์เทคน่ง เทคนิคไม่มีหรอกค่ะ

เรื่องแรก : เกี่ยวกับผับชื่อดัง ..

ดูไปก็ชักชวนให้สงสัยให้หลอนกันเหลือเกิน ว่าตกลงพี่กอล์ฟจะโดนผีพี่กบมาหลอกป่าวหว่า ?? 555+

เรื่องนี้วนไปวนมา ระว่างคอนโด-วัด-ผับ .... คนดูที่โง่ๆแบบหนูต้องใช้จินตนาการนิดนึง ต้องคิดตลอดเวลาว่า อ่อตอนนี้มันต่อจากตอนนี้นะแค่หนังมันสลับให้เราดู

แต่เพลงตอนจบนี้สุดยอด ปรบมือให้เลยเหอะ(เสร่อกลางโรงหนังอีก 555) คิดไปได้อะ ชอบบบบ 5555+

สรุปคะแนน : (เห็นคนวิจารณ์ระดับวิชาการเค้าชอบสรุปคะแนนกันค่ะ) เลยขอให้คะแนนนิดนึง ให้ 750/1000 (อยากใช้หน่วยเป็น 1000 ใครจะทำไมหว่า 555+)

เรื่องที่ 2 : ผีในคุก ...
คุกไฮโซมากมีห้องน้ำเป็นส่วนตัวของแต่ละห้องขังด้วย (เพื่อนบอกว่าถ้าอยากมีห้องน้ำส่วนตัวบ้างให้ลองไปติดคุกดูนะ 555+)

พี่หนุ่ม เสือใหญ่นี่ก็หลอนนิดนึงนะคะ

เรื่องนี้ดูจบแล้วสงสัยเป็นอันดับ 2 (อันดับ1เรื่องพี่มดดำ) คนโง่ๆแบบหนูคิดกันไม่ได้ เถียงกับเพื่อนแทบตาย (เพื่อนที่ไปดูด้วยกันก็โง่พอกัน 5555+)

ความสนุกของเรื่องนี้หนูว่าไม่ค่อยจะมีนะ แต่ความหลอนนี่หนูหลอนตอนคนผูกคอ

พระในเรื่อง ท่านรู้ ท่านเห็น ถึงแม้พี่เต๊ะจะเป็นคนผิด แต่ท่านก็น่าจะเข้าไปโปรดธรรมสักนิด ไม่ใช่มองหน้าแล้วเดินหายไป .. (แอบเคืองนิดนึง)

สรุปคะแนน : 650 / 1000

เรื่องที่ 3 : แท๊งก์น้ำบนดาดฟ้า
ดิวที่เล่นเป็นผีในเรื่องนี้ จะสวยไปไหนคะ ขนาดเป็นผีแล้วยังสวยเลยอะ
คือเป็นผีที่ไม่น่ากลัวเลย ถ้าดิวห่วงสวยจะมาเล่นเรื่องนี้ทำไมอะ

ผีดิวแค่ตัวเลอะๆ ผมกระเซอะกระเซิงๆ กับตาเป็นสีแดงแปร๊ด (ดูก็รู้ว่าคอนแทคเลนส์)
เป็นผีที่ไม่น่ากลัวเลย (ขนาดหนูกลัวผีมากหนูยังไม่กลัวเลย)

เวลาลืมตาแต่ละที ก็จะเบิกตาโตๆๆ (ผีแอ๊บแบ๊วอินตามกระแสแน่ๆเลย)

ไอ้ใบ้เล่นดีในระดับนึงนะ เล่นดีเพราะไม่ต้องพูดอะไร แค่ใช้อารมณ์สื่อ 555+

แต่ดูแล้วแอบอยากจะอ้วก คนในหอพักก็ใช้น้ำนั้นดื่ม + ทำกับข้าว + อาบ

คือผกก. เจาะจงไปให้เห็นเลยว่าหลังจากศพถูกน้ำไปทิ้งบนแท๊งก์น้ำแล้ว
คนในหอพักก็เอามาหุงข้าว + ซักเสื้อผ้า + ดื่มกินกันปกติ
มันก็เลยคลื่นไส้นิดนึง

สรุปคะแนน : 650 / 1000

เรื่องที่ 4 : ถั่ว-ดำ

เรื่องนี้ดูแล้วงงที่สุดเป็นอันดับ 1 ว่าตกลงใครตายก่อนใคร
เรื่องราวมันงงๆมากเลยค่ะ
เรื่องนี้สนุกแค่มันตลก ขำ ฮามาก
ถือว่าได้ปลดปล่อยอารมณ์ความเครียดจาก 3 เรื่องแรก

เนื้อเรื่อง งงมาก วกไปวนมา (เรื่องนี้เถียงกับเพื่อนนานที่สุด)

ยัยป้าฟันทองคนดูแลโรงแรมนี่ก็หลอนซะยิ่งกว่าผีอีก 555+

พี่ใหม่ก็เล่นได้ฮามากๆ

สรุปคะแนน : 850 / 1000

เห็นผู้รู้เรื่องหนังส่วนใหญ่จะชอบเอาไปเปรียบกับ 5 แพร่ง
หนูขอเอาไปเปรียบบ้างนะคะ 5555555+

อื้มมม มันต่างกันคนละแบบนะ แต่หนูว่า 5 แพร่งหลอนกว่า เรื่องนี้ไม่ค่อยจะหลอนเท่าไร่

แต่ลองเปลี่ยนสไตล์การดูหนังผีบ้าง ดูแต่มุขหนังผีค่าย GTH ก็เบื่อเป็นนะเออ ^^

ทั้ง 4 เรื่องนี้พยายามสร้างความสัมพันธ์ของตัวละครในแต่ละตอนให้มีความเกี่ยวข้องกัน ซึ่งหนูว่าบางทีเค้าก็พยายามสร้างซะมากเกินไป เลยไม่ค่อยจะสมจริงนะคะ

ปล.ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้คนวิจารณ์แบบชาวบ้านๆ 555+

จากคุณ : คุณหนูแพรวพรรณราย
เขียนเมื่อ : 29 ม.ค. 53 18:25:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com