Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมสงสัยว่าทำไมเดี๋ยวนี้พวก “หมอปากห_า” กันจังเลยครับ ?  

ผมสงสัยว่าทำไมเวลาไปหาหมอโดยเฉพาะในโรงพยาบาลรัฐบาลหมอถึงพูดจาไม่ดีกับคนไข้ หมอบางคนชอบพูดขึ้นเสียง บางคนพูดตัดบท บางคนทำเป็นไม่สนใจสิ่งที่เรากำลังเล่าให้ฟัง หมอพวกนี้นี่แย่จังนะครับ บางคนอาจไม่เห็นภาพ ผมจะเล่าประสบการณ์ที่ผมพาคุณแม่ไปหาหมอที่โรงพยาบาลรัฐบาลแห่งหนึ่งว่าผมคุณแม่เจอเหตุการณ์อะไรมา

ที่วันนั้นผมพาคุณแม่ไปหาหมอเพราะคุณแม่เกิดอาการเลือดกำเดาไหลครับ ผมพยายามปฐมพยาบาลที่บ้านท่านก็ยังอาการไม่ดีขึ้นก็เลยพาไปโรงพยาบาล

มีหมอผู้ชายคนหนึ่งเป็นคนเข้ามาตรวจหลังจากที่ดูแฟ้มประวัติคุณแม่ของผมอยู่พักหนึ่ง

หมอ : “เป็นอะไรมาครับ”
ผม : “ก็เป็นอย่างที่เห็นแหละครับ” ผมคิดในใจว่าไอ้หมอนี่มีตารึเปล่าแม่ผมมีผ้าขนหนูเปื้อนเลือดกดจมูกอยู่ดันมาถามอีก
หมอ : “ก็อย่างที่เห็นหนะเป็นอะไรมา” หมอเริ่มขึ้นเสียง
ผม : “แกเลือดกำเดาไหล”
หมอ : “เป็นมานานเท่าไหร่แล้ว”
ผม : “ซักพักแล้ว”
หมอ : “ซักพักหนะนานเท่าไหร่แล้ว”
ผม : “ก็เนี่ยผมว่ามันออกมากขึ้นเลยพาแม่มาก่อน พอดีแกเป็นความดันอยู่ด้วย” ผมอธิบาย
หมอ : “หมอถามว่าออกมาตั้งแต่กี่โมง” เสียงแกแข็งมาก
ผม : “ก็ราวๆ ห้าโมงเย็นได้”

ระหว่างนั้นแม่ผมก็นอนอยู่บนเปลคนไข้แกก็พยายามจะสั่งน้ำมูกและเลือดที่ไหลอยู่ออกมา แต่ดูหมอก็ไม่ได้จะสนใจดูอาการแกซักเท่าไหร่เอาแต่ถามคำถามผม เป็นต้นว่า แกไปโดนอะไรมารึเปล่า โรคประจำตัวมีอะไรบ้าง

หมอ : “ป้าอย่าสั่งมันสิ ยิ่งสั่งมันยิ่งออกนะ” แกเสียงดังใส่แม่ผม
แม่ : “เลือดมันไหลลงคอต้องสั่งมันออกมา” พูดจบแกก็สั่งเลือดกำเดาใส่ผ้าขนหนูอีกฟอดใหญ่
หมอ : “ป้านี่ความดันสูงมากเลยนะวันนี้ เลือดมันเลยออก แ กรักษารึเปล่าความดันเลือดเนี่ย” แกหันกลับมาถามผมอีกรอบ

ผมคิดในใจนี่กะจะหาผมไม่ดูแลแม่ตัวเองเลยใช่มั้ย

ผม : “รักษาสิครับ มาแต่ละทีจ่ายค่ายาไปเกือบหมื่นทุกครั้ง” ผมคุยอย่างวางมาดว่ายาที่แม่ของผมได้ไปไม่ใช่กระจอกๆ
หมอ : “ป้าแล้วป้าเป็นความดันมากี่ปีแล้วเนี่ย”

แม่ผมหันมามองหน้าผมเหมือนกับขอตัวช่วยให้ช่วยตอบแทนทีว่าพวกเราไปหอบกันไปรักษาเรื่องความดันมากี่ปีแล้วนะ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าแม่ผมมาหาเรื่องเลือดกำเดาแล้วมันเกี่ยวกับความดันตรงไหนไม่ทราบครับคุณหมอช่วยทำให้เลือดมันหยุดแล้วผมจะได้กลับบ้าน

ผม : “ก็หลายปีแล้วนะ นานแล้ว”
หมอ : “นั้นแหละครับกี่ปีแล้ว” หมอเริ่มเปลี่ยนมาเป็นยืนเท้าเอว
แม่ : “หลายปีแล้ว”
หมอ : “ถึงสิบปีมั้ยป้า” แม่ผมส่ายหน้า
หมอ : “ห้าปีถึงรึเปล่า” แม่ผมส่ายหน้า
หมอ : “สองปี”
แม่ : “ประมาณนั้น”
หมอ : “ความดันรักษารึเปล่าป้า” แกถามซ้ำอีกรอบ
ผม : “รักษา ค่ายาเป็นหมื่นๆ เลยนะแต่ละที” ผมคุยทับอีกรอบ ก็ผมทำราชการค่ายามันเบิกได้แพงเท่าไหร่ผมก็ไม่กลัว
หมอ : “แล้วป้าได้กินยาทุกวันรึเปล่า”
แม่ : “กินบ้างไม่กินบ้าง”

เท่านั้นแหละครับหมอก็ใส่เป็นชุดๆ พูดว่าแม่ผมว่าไม่กินทุกวันแล้วจะคุมความดันได้ยังไง ยาแพงแค่ไหนถ้าไม่มีกินมันก็ไม่มีประโยชน์ แล้วยังหันมาเหน็บผมอีกว่าอย่างนี้มันเปลืองงบประมาณชาติใช้ยาแพงแต่เอาไปเก็บไว้บ้าน น่าจะเอางบไปทำอย่างอื่นมากกว่า

ซักพักหมอถึงพาแม่ผมเข้าห้องรักษาผมยืนรออยู่หน้าห้อง หมอคงจะพาแม่ผมไปห้ามเลือดหรืออะไรซักอย่าง แต่แม่ผมคงจะเจ็บน่าดู เพราะผมได้ยินเสียงแกกร่นด่าพวกหมอและพยาบาลในห้องตลอดเวลา

ผ่านไปเกือบครึ่งชั่วโมงหมอคนเดิมเดินออกมาเสื้อเชิ้ตแกเปื้อนด้วยหยดเลือดเลอะเทอะ ผมหละซะใจแกคงโดนแม่ผมถ่มน้ำลายรดแน่ๆ แกเดินไปเขียนใบสั่งยาแล้วยื่นให้พยาบาล
แต่อีกอย่างหนึ่งที่ผมสงสารคือพวกคนไข้รายอื่นอีกสิบกว่าคนที่รออยู่ในห้องฉุกเฉินเพื่อรอหมอปากจัดคนนี้ไปตรวจ ผมมีรู้จะทำยังไงดี

จากคุณ : ความโชคดีหมายเลขเจ็ด
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 53 00:56:59 A:10.7.51.253 X:202.28.181.220 TicketID:252333

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com