Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[เขยบ้านนอก] ว่าด้วยเรื่องของคุณหญิง  

เพิ่งได้ดูเขยบ้านนอกจบ แล้ววันนี้รู้สึกไม่ชอบตัวละครคุณหญิงนี้มากขึ้นเรื่อย ๆ เลยอยากตั้งกระทู้นี้เพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ

ก่อนหน้านี้ยังพอจะรู้สึกว่าเรื่องนี้ ถ้าว่ากันตามสูตรสำเร็จคือ พ่อแม่พี่น้องของฝ่ายตัวเอก ไม่ว่าจะทำไม่ดีมาตลอดเรื่องยังไง ตอนจบก็มาสำนึกผิด -> เสียใจ -> ขอโทษ -> จบแบบมีความสุข

แต่ผมดูเรื่องที่คุณหญิงทำวันนี้แล้ว รู้สึกว่าถ้าจบแบบข้างบน มันไม่สาสมกับสิ่งที่ตัวละครตัวนี้ได้ทำยังไงไม่รู้ซิ เพราะว่า สิ่งที่ตัวละครตัวนี้ได้ทำมาตลอดทั้งเรื่องคือ การแบ่งแยกชนชั้น การกีดกันครอบครัวของลูกตัวเอง การใส่ร้ายปรักปรำผู้อื่น และยังมีกรณีที่ร้ายแรงอย่างชัดเจนจริง ๆ คือ บังคับให้ลูกสาวตัวเองไปทำแท้ง ทั้ง ๆ ที่เด็กในท้องก็เป็นหลานแท้ ๆ ของตัว โดยมีเหตุผลเพียงแค่เหยียดชนชั้นเท่านั้นเอง

ซึ่งการกระทำของตัวละครคุณหญิงนี้ ผลที่สุดล้วนตกมาถึงลูกสาวของตัวเองให้ต้องเสียใจทุก ๆ ครั้งไป แต่ตัวคุณหญิงเองกลับชอบใจและมีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองกระทำ [มีความสุขบนความทุกข์ของลูก] ซึ่งผมเห็นว่า การกระทำแบบนี้มันเลวร้ายเกินกว่าตัวร้ายจริง ๆ ในเรื่อง[วสุ]ซะอีก และถ้าจบแบบที่ผมเดาใว้แต่แรกมัน 2 มาตรฐานแน่ ๆ

ปล. ผมขอชื่นชมคุณตุ๊ก ดวงตา อย่างมากที่สามารถแสดงได้เข้าถึงบทบาทของตัวละครคุณหญิงนี้ จนทำให้ผู้ชมอย่างผมรู้สึกเช่นนี้ได้ คุณเก่งมากครับ

---------------------------
แก้ไข : ชี้แจงเพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ

จากที่อ่านในบางความเห็น รู้สึกว่าบางคนจะเข้าใจว่าผมอยากให้คุณหญิงมีอันเป็นอะไร ผมก็ไม่อยากให้เรื่องจบเศร้าหรอกครับ ละครเบาสมองทั้งที แต่ผมลองจินตนาการเอาเองว่าให้ เรื่องการกระทำของคุณหญิงโดยแฉให้ได้ต้องเสื่อมเสียบ้างก่อน จากนั้นจึงคิดได้ และรู้สึกผิด [เห็นห่วงหน้าห่วงชื่อเสียงมาก จะได้เข็ด]
^
^ประมาณนี้มากกว่าน่ะครับ

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 53 21:08:17

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 53 20:29:01

จากคุณ : ton_ck
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 53 20:27:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com