Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

: : : : : บ้านชาโรม จ. เชียงราย: บ้านเด็กกำพร้าตัวอย่าง ที่บ้านครูน้อยควรดูเป็นเยี่ยงและเอาอย่าง : : : : :  

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อคืนเดี๊ยนนั่งดูรายการข่าววันใหม่ทางช่อง 3 กับแม่เหมือนทุกวัน ซึ่งช่วงตระเวนข่าวทางรายการได้นำเสนอสกู๊ปพิเศษของบ้านเด็กกำพร้าชาโรม จ.เชียงราย

ดูจบแล้วทำให้นึกถึงกรณีครูน้อยที่กำลังเป็นข่าวคึกโครมอยู่ตอนนี้ แต่ก็เข้านอนด้วยอารมณ์ที่ค้างเติ่งอยู่ จึงตั้งใจว่าจะรีบตื่นเช้าเพื่อมาตั้งกระทู้นี้ให้เพื่อนๆ ในนี้ ที่อาจจะไม่มีโอกาสได้ดูรายการดังกล่าวได้อ่านกันค่ะ  ^ ^

งั้น...เดี๊ยนขออนุญาตสานต่อความตั้งใจของตัวเองให้ลุล่วงเลยนะคะ ฮิ้ววว ~ ~

บอกตรงๆ นะคะว่า เมื่อคืนหลังจากดูสกู๊ปดังกล่าวจบแล้ว ความรู้สึกที่ได้รับจากบ้านชาโรมกับบ้านครูน้อยนั้น...

มันช่างแตกต่างกันราวฟ้ากับเหว!!!

เดี๊ยนดูข่าว อ่านข่าว และติดตามอ่านกระทู้ในพันทิปเรื่องของครูน้อยเป็นหนี้เพราะบริหารเงินไม่เป็น และปัญหาอื่นๆ จิปาถะ จากกระทู้แนะนำแล้ว รู้สึกไม่ต่างจากคนอื่น และโคตรจะเข้าใจคนที่เคยควักเงินบริจาคให้บ้านครูน้อยเลยว่า...

คงเหมือนโดนตบหน้าฉาดใหญ่ เพราะ “ความตั้งใจดี” ของตนเองกำลังถูกย่ำยี…

“ความตั้งใจดี” ที่อยากช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่ด้อยโอกาสกว่าตนเอง อย่างน้อยก็ให้เขาเหล่านั้นมีเงินซื้อข้าวกิน เพื่อขับไล่ความหิวที่กำลังบิดท้องจนไส้กิ่ว...

แม้เพียง 1 มื้อก็ยังดี!!!

ยังไม่อยากด่วนสรุปหรอกนะคะว่าครูน้อยแหกตาประชาชนคนไทยที่ตั้งใจดีจริงๆ หรือเปล่า ตอนนี้ที่ทำได้คือ "รอดู" เหมือนอีกหลายๆ คน

และแน่นอนค่ะ เดี๊ยนได้แต่ภาวนาว่า อย่าให้เป็นเรื่องจริงเลย...

แต่อย่างไรก็ตาม ตอนนี้เดี๊ยนเริ่มเสียความรู้สึกนิดๆ ไปแล้ว และเริ่มเข้าใจคนอื่นๆ ขึ้นมาบ้างว่า ความรู้สึกที่เรียกว่า "วิกฤติศรัทธา" น่ะ มันเป็นยังไง

เริ่มเห็นเค้าลางแล้วว่า ทำไมคนถึงลังเลที่จะทำความดี หรือทำความดีกันน้อยลง...

บ้านชาโรมเหมือนบ้านครูน้อยอยู่อย่างหนึ่งคือ เป็นสถานเลี้ยงเด็กกำพร้าเหมือนกัน...

แต่ต่างกันตรงที่ว่า ได้รับโอกาสจากสังคมไม่เท่ากัน เพราะสื่อเข้าไม่ถึง หรืออาจจะเข้าถึงแต่เข้าถึงน้อยเพราะอยู่ไกล หรืออาจะเป็นเพราะผู้ดูแลไม่เก่งทางด้านประชาสัมพันธ์ (ทฤษฎีเดาส่วนตัวนะคะ ^ ^)

ในขณะที่บ้านครูน้อยได้รับเงินบริจาคและสิ่งของช่วยเหลืออย่างล้นหลาม บ้านชาโรมแห่งนี้กลับได้รับเงินบริจาคเพียง 15,000 บาทต่อเดือนเท่านั้น ทั้งที่ต้องดูแลเด็กๆ ในบ้านเช่นเดียวกับบ้านครูน้อย…

แล้วพวกเขาเหล่านั้นอยู่รอดกันได้อย่างไร?

บ้านชาโรมอยู่รอดได้ด้วย “หลักเศรษฐกิจพอเพียง” ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลปัจจุบันของเราค่ะพี่น้อง!!!

การที่จะรอรับเงินบริจาคอย่างเดียวคงไม่ไหว เพราะทุกคนต้องกิน ต้องใช้ ดังนั้น ทุกคนต้องหันกลับมา “พึ่งตัวเอง” คนที่ทำหน้าที่ดูแลเด็กๆ (จำชื่อไม่ได้ ขอโทษด้วยนะคะ) บอกว่าการที่จะไปซื้ออาหาร หรือผักในตลาดที่มีราคาขึ้นๆ ลงๆ นั้นคงไม่ไหว เพราะรายได้มีจำกัด

ดังนั้น ทุกคนจึงฮึดลุกขึ้นสู้เพื่อความอยู่รอด!!!

ภาพเด็กๆ ช่วยกันปลูกผัก ช่วยกันเลี้ยงปลา ยังติดตาตรึงใจเดี๊ยนอยู่เลยค่ะ…

นี่คือการรู้จักประมาณตน การรู้จักหันมาพึ่งพาตนเองอย่างแท้จริง แม้จะได้รับเงินบริจาคทุกเดือน แต่เมื่อเทียบกับจำนวนคนที่ต้องดูแล จำนวนเงิน 15,000 ก็ถือว่าน้อยกว่าน้อยเสียอีก...

แต่สำหรับบ้านชาโรมแห่งนี้หรือจะแคร์กระแสฉาบฉวยของโลกภายนอก แม้ไม่มีเงิน ก็ไม่เดือดร้อน เพราะเดินรอยตามวิถีพอเพียงของพ่อหลวง...

แล้วครูน้อยเล่า การใช้เงินเป็นเบี้ย ใช้จ่ายเกินตัว จนต้องเป็นหนี้นอกระบบ เป็นเพราะไม่รู้จักประมาณตน และไม่รู้จักการพึ่งพาตนเองใช่หรือไม่...

อยากให้ครูน้อยได้มีโอกาสดูการบริหารจัดการทรัพยากรต่างๆ รวมทั้งทรัพยากรมนุษย์จากบ้านชาโรมจังเลยค่ะ แล้วครูน้อยจะรู้ว่า...

“คนเราถ้ารู้จักพอเพียง รู้จักพึ่งพาตนเอง ยังไงก็ไม่อดตาย และไม่เป็นหนี้...”

ป.ล. เสียดายที่ตอนจบทางรายการไม่ขึ้นที่อยู่ของบ้านชาโรมท้ายรายการ หรือขึ้น แต่เดี๊ยนไม่ทันสังเกตหว่า เพราะตอนนั้นตาเริ่มปิด (เมื่อคืนง่วงจัดเพราะนั่งอ่านทู้บ้านครูน้อยเพลิน -*-)

***แก้ไขข้อความค่ะ***

//ขอบคุณคุณดองกี้...ดองกี้ค่ะ แก้ไขคำว่า "รัชกาล" แล้วนะคะ  ^___^

++++++

update ล่าสุดค่ะ ^ ^

ตอนนี้ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับบ้านชาโลมแล้วนะคะ (เขียนหัวทู้ผิด ขอโทษนะคะ -*-")

ขอบคุณคุณกลัวที่หนาย คห. 87 มากๆ ด้วยนะคะ สำหรับข้อมูลอัพเดทล่าสุด ^ ^

บ้านชาโลม 976 หมู่ 1

ตำบลริมกก อำเภอเมือง จ.เชียงราย 57000

คุณลุงประเสริฐ และ คุณป้าคำผงเลี้ยงดูแลอบรมเด็กๆด้วยความรัก

เด็กๆที่นั่นสุภาพ น่ารัก ขยันขันแข็ง ยิ้มแย้มแจ่มใส ซื่อๆ

ณ ตอนนี้ เด็กผู้ชายในบ้านมี 14 คน เด็กผู้หญิงในบ้านมี 17 คน

เด็กหญิงเด็กชายแยกโรงนอนกัน

ช่วงนี้คุณลุงประเสริฐเป็นไข้ เด็กๆก็มีไม่สบายบ้าง นิดหน่อย

บ้านชาโลม ไม่ได้แค่หาเงินให้ที่พัก และให้การศึกษา

แต่ยังอบรมเด็กๆให้รู้จักทำงาน ให้รู้คุณค่าของเงิน

เด็กๆที่นั่นช่วงนี้เอามันที่ปลูกได้ ไปทอดเป็นเฟรนช์ฟรายขายหลังเลิกเรียน

หารายได้พิเศษ เด็กที่นั่นค่อนข้างตัวเล็ก เพราะขาดโปรตีนบ้าง

ใครอยากได้เบอร์โทร.ติดต่อคุณลุงคุณป้าโดยตรง สามารถหลังไมค์หาคุณกลัวที่หนาย คห. 87 ได้เลยนะคะ

ช่วยๆ กันค่ะ ^ ^

แก้ไขเมื่อ 13 ก.พ. 53 21:21:02

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 53 11:18:54

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 53 09:48:29

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 53 09:47:31

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 53 08:54:06

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 53 08:39:09

แก้ไขเมื่อ 10 ก.พ. 53 08:38:14

จากคุณ : ROONGPOONGLOW
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 53 08:24:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com