Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากรายการคุณสรยุทธ์ ... ไม่เห็นด้วยกับครูน้อย ที่ให้สัมภาษณ์ ในรายการ ... เป็นการกระทำที่ใจร้ายมากค่ะ มีใครรู้สึกไหมคะ  

ได้ดูสัมภาษณ์ครูน้อยจาก รายการคุณสรยุทธ์  ช่วงที่มีคนล้างจานมาออก และเด็กในบ้านค่ะ

เราดูแล้วเรารู้สึกว่า  "แม้แต่คนที่มีจิตใจที่ดีงาม"  ก็จะไม่ทำแบบนี้  

การกระทำของครูน้อยที่เราไม่เห็นด้วยขณะออกรายการคือ  "เล่าถึงประวัติส่วนตัวของเด็กล้างจานออกอากาศค่ะ"

เราไม่มองว่านี่เป็นการช่วยเหลือ  แต่เป็นการละเมิดสิทธิมนุษยชน  ในเมื่อชีวิตส่วนตัวของคนล้างจานลำบาก  ครูสามารถอธิบายได้ว่า  "เขาจน  เขาไม่สมประกอบ"  แค่นั้นก็ได้ค่ะ  

ทำไมต้องลากประเด็น"ถูกข่มชืน"  "ตั้งท้อง"  "ลูกที่คลอดออกมาก็พิการ" ออกมาพูด  ให้คนทั้งประเทศที่กำลังนั่งดูทีวีอยู่ได้รับรู้

คนที่นั่งอยู่ข้างครู  ถึงจะไม่สมประกอบ  แต่...

เขาก็เป็นผู้หญิงนะคะ

ถ้ามีคนมาพูดถึงครูน้อย  ในทำนองเดียวกัน  ว่าครูจน  ครูไม่สมประกอบ  ครูถูกข่มขืน  ลูกครูสมองพิการ  เป็นเด็กพิการซ้ำซ้อน

ครูยังจะมองว่านี่เป็น"การช่วยเหลือ"  หรือ  "การประจาณ" คะ

เราเห็นหน้าน้องเขาตอนคุณสรยุทธ์สัมภาษณ์แล้วถอดใจค่ะ  น้องเขาน้ำตาไหล  คุณสรยุทธ์ไม่ได้ถามสักคำว่าเขาเป็นอะไร  ชีวิตเจออะไรมาบ้าง  ครูน้อยเป็นฝ่ายเล่าเรื่องทุกอย่างออกมาเอง

กรุณาอย่าใช้ "ความสงสาร" มาเป็น "Marketing" อีกเลยค่ะ  สงสารน้องเขาจริงๆ  เราเชื่อว่า  ตัวเขาเองก็ไม่อยากให้ใครมารับรู้ชีวิตบางส่วนของเขา

มีใครรู้สึกเหมือนเราบ้างไหมคะ  

หรือว่าเราคิดมากเกินไป

จากคุณ : แอนนา วองก้า
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 53 12:21:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com