Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แอน ทองประสม........รับไปเต็มๆ  

ผมทำงานที่โรงเรียนกินนอนแห่งหนึ่งในอังกฤษเป็นโรงเรียนที่รัฐมนตรีที่คุมเศรษฐกิจไทยในตอนนี้เคยเรียน(ท่านจบไปหลายปีก่อนที่ผมจะได้งานที่โรงเรียน)     ที่โรงเรียนก็มีวิชาที่สอนเหมือนทั่วๆ ไป.......ผมเป็นคนเอเชีย(ตะวันออกไกล)คนเดียวมักจะถูกครูเรียกไปบรรยายเรื่องต่างๆ ตามวาระและโอกาสเช่นว่า   แผนกภาษาเขาก็จะเรียกไปพูดเรื่องภาษาไทยบ้าง   แผนกประวัติศาสตร์ก็เรียกไปพูดเรื่องประวัติศาสตร์ไทยบ้าง   แผนกศาสนาก็เรียกไปพูดเรื่องศาสนาพุทธ ฯลฯ    

เมื่อเร็วๆ นี้แผนก Drama มาพูดคุยกับผมเรื่องละครในประเทศไทย   ผมเองก็ไม่สันทัดกรณีย์ด้านการละครไทย/เทศ ได้แต่กล้อมๆ แกล้มๆ ไปตามน้ำ      คุยกันอีท่าไหนไม่รู้   หัวหน้าแผนกดราม่าท่านนั้นก็พูดทีเล่นทีจริงว่าอยากให้ผมหาเอาคลิปละครหรือหนังไทยไปให้นักเรียนดูอีก(ผมเคยเอาคลิปละครไทยไปให้นักเรียนที่เรียนดราม่าศึกษามาก่อน)   ผมเลยแก้ตัวไปว่า  แหมคุณจะทำให้ผมอาย(embarrass)อีกละสิ!    คราวที่แล้วที่เคยโหลดคลิปละครไทยจากyoutubeเรื่องหนึ่งไปให้นักเรียนเขาศึกษา   เด็กนักเรียนเขาตั้งข้อสังเกตและวิจารณ์ทำเอาผมเห็นด้วยแบบเขินๆ ไปเหมือนกัน   ตอนฉากที่นางเอกเรื่องนั้นอยู่ในป่า  แต่การแต่งตัวยังกะคุณหญิงคุณนาย    ยิ่งฉากตอนที่กล้องซูมเข้าใกล้ๆ มือนางเอกกำลังจะก่อไฟทำอาหาร  มือนางเอกผุดผ่องผ่องยองใยราวกับว่าพึ่งลงโฟมล้างมือมาหมาดๆ !!  เด็กนักเรียนเกือบทุกคนวิจารณ์ฉากนี้ว่าขัดแย้งกันอย่างไม่น่าให้อภัย!!    ผมเลยรู้สึกขยาดๆ ที่จะโหลดคลิปละครไทยไปให้พวกเขาดูอีก   เลยออกตัวพูดให้เขาเปิดyoutube ดูกันเอาเองก็แล้วกัน    ผมเองก็ไม่ได้ดูละครไทยมานานแล้วซึ่งเป็นเรื่องจริง   แต่ท้ายที่สุดผมก็ตกลงกับหัวหน้าแผนกdrama ว่า   ผมขอเป็นฝ่ายวิจารณ์ให้นักเรียนฟังก็แล้วกัน  พูดไปทั้งๆ ที่ไม่มีความรู้เรื่องการแสดงการกำกับมาก่อน     แต่ก็เคยดูละครไทยมาบ้าง    คิดว่ายังไงๆ ก็ยังดีกว่าให้นักเรียนต่างชาติวิจารณ์โดยที่ไม่เข้าใจโครงสร้างสังคมไทยมาก่อน   เขาก็คงเอาบรรทัดฐานของเขาเป็นตัวยืนพื้นก่อนเป็นแน่

จากคุณ : วัชรานนท์
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 53 23:27:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com