Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนภัยมิจฉาชีพ รูปแบบใหม่ ที่มากับบัตรเครดิต  

สำหรับเพื่อน ๆ ชาวห้องแป้งค่ะ เพื่อเตือนและเป็นอุทาหรณ์ค่ะ จะได้ระวังตัวและ ให้พวกเดนนรกมันละอายใจค่ะที่ทำแบบนี้

เรื่องเพิ่งเกิดสด ๆ ร้อน ๆ วันนี้ค่ะ ดิฉันนั่งทำงานไปด้วย ดูอินเตอร์เน็ตไปด้วย ทันใดนั้นก็มีเสียงโทรศัพท์ดังขึ้นเป็นสายเข้า แต่ไม่โชว์เบอร์นะคะ ดิฉันกดรับสาย แต่กลับได้ยินเสียงระบบอัตโนมัติ ความว่า

..........นี่เป็นระบบอัตโนมัติของ ธนาคารกรุงเทพ คุณได้มียอดค้างชำระที่เกินมาเป็นเวลาเลยกำหนดแล้วทางธนาคารจะทำการตัดเงินจากบัญชีเงินฝากของท่าน กด 0 เพื่อฟังรายละเอียดจากเจ้าหน้าที่ ขอบคุณค่ะ

ดิฉันก็ยังไม่ได้เอะใจนะคะ ก็กดค่ะ มีผู้หญิงรับสาย มาสอบถามข้อมูลเราค่ะ ดิฉันก็ยังไม่เอะใจอีก เหมือนเบลอ ๆ มากกว่าค่ะ ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเป็นมาก่อนเลย แปลกใจตัวเองจริง ๆ เขาถามเลขบัตรประชาชน วันเดือนปีเกิด ชื่อนามสกุล วงเงิน  แล้วบอกเราว่าเราเนี่ยไปรูดซื้อของที่สยามพารากอน เป็นเงิน 50000 กว่าบาทค่ะ เราเริ่มได้สติละ โอ ตายละเราบ้าไปแล้วแน่ ๆ ที่เผลอไปให้ข้อมูลพวกนั้น สติแตกสิคะ เพราะเราเริ่มรู้ละว่าเป็นพวกเดนนรก มิจฉาชีพมาหลอกเอาข้อมูล เราก็เถียง ( ทั้ง ๆ ที่อยากจะแนะนำทุกคนเลยค่ะอย่าไปเสวนา หรือ พูดกับมันให้เสียเวลา ) ว่าเราไม่ได้ใช้แน่ ๆ วงเงินเราแค่ 30000 เอง แถมแถบแม่เหล็กเสียด้วย (โง่ได้อีก ) มันก็จะโอนสายเราไปให้อีกฝ่ายคุย

เรา.....ไม่จริง่ค่ะ ไม่ได้ใช้ และไม่มีทางด้วย วงเงินเราไม่ถึงนี่ และบัตรนี้เราไม่ค่อยได้ใช้

มิจฉาชีพ   .........แล้วคุณได้ทำเอกสารหายหรือเปล่าคะ เพราะคนร้ายอาจจะนำไปปลอมแปลงก็ได้  ( มรึงน่ะแหละมิจฉาชีพ )

เรา.......ไม่เคยค่ะ มีแต่เอาไปทำบัตรเครดิตของธนาคารไทยพาณิชย์ค่ะ ( โง่ซ้ำโง่ซาก เผลอเรอมาก  งงตัวเองค่ะ )

มิจฉาชีพ........เหรอคะงั้นเราจะโอนสายคุณให้คุณไปให้ข้อมูลฝ่าย คุ้มครอง และป้องการเหตุร้ายนะคะ เพื่อช่วยสืบห่ตัวคนร้ายค่ะ คุณต้องแจ้งเลขที่บัตรนะคะ จะได้ลงบันทึก และตามสืบเรื่องเพื่อประสานงานให้กองปราบปรามค่ะ ( กรูนี่แหล่ะจะแจ้งปราบปรามให้จับมรึง )

เรา........คุณชื่ออะไรคะ ( ถามอยู่ 5-6 รอบ มันจะพูดแทรกพูดเร็ว ๆ เสียงดัง ๆ กะว่าไม่ให้เราได้พูดทัน )

มิจฉาชีพ .........กฤติยา พวศกร ค่ะ

เรา.......คุณเป็นเจ้าหน้าที่ของธนาคารกรุงเทพเหรอ

มิจฉาชีพ .......ค่ะ เอาเป็นว่าคุณไปคุยกับฝ่ายที่นำสีบและดำเนินเรื่องให้คุณเถอะนะคะ ดิฉันจะโอนสายให้

เรา.......นี่คุณ ...xxxxxx

แล้วสายก็ถูกโอนมา

เรา.....ค่ะ สวัสดีค่ะ ที่นี่ที่ไหนคะ

มิจฉาชีพ 2.......แล้วคุณโทรมาที่ไหนหล่ะ

เรา.....เราไม่ได้โทรมาแต่เจ้าหน้าที่ของคุณบอกว่าที่นี่คือธนาคารกรุงเทพ ( ตอนนี้รู้แล้วว่าแกงค์นรกนี่ ทำงานเป็นทีม )

มิจฉาชีพ 2.........นี่หล่ะค่ะธนาคารกรุงเทพ ขอเลขบัตรเครดิตค่ะ

เรา.....ขอไปทำไมคะ

มิจฉาชีพ 2........อ้าว ตกลงจะให้ไม่ให้ อีxxxxxxxxxx

เรา.......( รู้ชัดเลย ) พวกหนักแผ่นดิน เกิดเป็นคนเลวแบบนี้ไปตายซะ xxxxxxxxxxxxxxxxx ( แล้วกดโทรศัพท์หาตำรวจ ให้ตำรวจ จับสัญญาณโดย บอกเลขหมายโทรศัพท์ เราไป และพิกัดที่เราอยู่ ขณะนั้นเดนนรกกำลังด่าเราค่ะ เราเลยบอกตำรวจ ) คุณตำรวจคะช่วยจับสัญญาณด้วยค่ะ พวกมิจฉาชีพ กำลังจะหาวิธีต้มตุ๋นคนค่ะ

มิจฉาชีพ 2.........โธ่เอ๊ย โง่ พวกมรึงโง่ xxx ( ด่าหยาบ ๆ คาย ๆ และสาปแช่ง เราก็ขอให้ย้อนไปที่ตัวเดนนรกพวกนั้นเองเลย .....มันด่าเสร็จวางสาย )

เรา.....คุณตำรวจคะ ช่วยจับสัญญาณและตามไปทลายแก็งค์ด้วยสิคะ จะปล่อยมัยเกลื่อนลอยนวลได้ไงคะ ......( ลักพักมันโทรมาอีก มาด่า ๆ ๆๆๆ )

มิจฉาชีพ 2.......ไม่กลัวโว้ย รีบ ๆ มาจับกรูด้วย ( หยาบคายมาก แบบแจกของลับ และขุดโคตรเหง้ามาด่าด้วย ....แย่ ๆมาก ๆๆ แล้วมันก็วาง )

จากนั้นเราก็โทรเข้ากองปราบ  แต่ก่อนโทรเนี่ย เราโทรไปสนง. ตำรวจแห่งชาติ ค่ะ แต่เชื่อไหมไม่ติดเลยค่ะ งง และแปลกมาก  ๆ ว่าถ้ามีเหตุร้ายเกิดขึ้นจะทันเหรอคะ และคนที่ได้รับความเดือดร้อนจะรอดไหมเนี่ย งง ค่ะ

ขอต่อว่าเบอร์นี้หน่อยนะคะ 02-2051534 ค่ะ  ไม่ติดเลย ต้องโทรเบอร์นีค่ะ 1195

โปรดระวังนะคะ พวกมิจฉาชีพมันมาทุกรุปแบบค่ะ

ปล. ขอตั้งทุกห้องนะคะ เพื่อบอกต่อ ๆ กันไปให้ทราบโดยทั่วกันค่ะ

จากคุณ : ฟ้าสางที่เชียงดาว
เขียนเมื่อ : 25 มี.ค. 53 17:01:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com