Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อกี้โทรไปบ้านพักคนชราบางแค.... !!!  

ขอรบกวนการตั้งกระทู้ ในห้องนี้สักหนึ่งกระทู้น่ะครับ
......
ตอนแรกคิดว่าจะโทรไปถามเรื่องการทำบุญให้กับคนชรา
ที่บ้านบางแค พอดีวันนี้ วันสงกรานต์วันสุดท้ายพอดี

พนักงาน: สวัสดีครับ
แฟนของผม : พี่ค่ะ คือหนูจะไปทำบุญที่บ้านบางแค ไม่ทราบว่าที่นั้นต้องการสิ่งของอะไรเป็นพิเศษไหมค่ัะ ?
พนักงาน : อ๋อ ดีเลยครับ ผมว่าคุณรีบมาเลยก็ดีนะครับ เพราะที่เนี่ยไม่มีใครมาเลย ! เงียบมากๆ ครับ คุณตาคุณยาย
             นั่งเหงากันมากเลยครับ  สิ่งของที่ตอนนี้ขาดแคลนมากๆคือ ผ้าอนามัยสำหรับผู้ใหญ่ครับ
แฟนของผม : จริงหรอค่ะพี่ หนูคิดว่าวันสงกรานต์จะมีคนไปเยอะซะอีก ?
พนักงาน : ไม่เลยครับ เงียบมากจริงๆ สงสารคุณตาคุณยายนั่งดูโทรทัศน์แล้วก็ร้องไห้ แกบอกว่าไม่เห็นมีใครมาหาแกบ้างเลย
แฟนของผม : แล้วคุณตาคุณยายที่นั่นมีประมาณกี่คนค่ะ เผื่อหนูอยากจะไปเลี้ยงอาหาร
พนักงาน : มีประมาณ 200 คนครับ ที่นี้มีการจัดการเลี้ยงอาหารให้ด้วยน่ะครับ หัวละ 40 บาท 200 คนก็เกือบหมื่นเลยน่ะ
๋แฟนของผม : งั้นหนูคงไม่สะดวก อ่ะค่ัะงั้นเดี๋ยวหนูจะรีบไปซื้อของล่ะกันน่ะค่ะ
พนักงาน : ได้ครับ ขอบคุณมากน่ะครับ

จบการสนทนา

ผมฟังจากแฟนแล้วขนลุก สงสารคุณตาคุณยายจับใจ
เอาเป็นว่า เพื่อนๆที่ได้อ่านกระทู้ แล้วบ้านอยู่แถวบ้านบางแค
ช่วยๆ กันไปเยี่ยมคุณตาคุณยายด้วยน่ะครับ ไปรดน้ำดำหัวท่านก็ยังดี
ซื้อของกินเล็กๆน้อยๆไปฝากท่าน หรือ ผ้าอนามัยสำหรับผู้ใหญ่ด้วยก็ดีครับ  

ส่วนผมจะรีบอาบน้ำแต่งตัวออกไปแล้ว แล้วจะเอาบุญมาฝากเพื่อนๆพี่ๆ ทุกท่านน่ะครับ

http://www.banbangkhae.go.th/map.php  เว็บไซต์ของที่นั้น

จากคุณ : binocular182
เขียนเมื่อ : วันเถลิงศก 53 12:06:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com