Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ถามหาสาระ] "ดาบของอิลจีแม" เป็นดาบแบบไหนครับ?  

คือผมสงสัยมาตั้งนานแล้ว (ตั้งแต่มันยังฉายยันจบแล้ว)

เรื่องของดาบที่อิลจีแมใช้ในเรื่องมันไม่เหมือนดาบเกาหลีเลย ดูคล้ายกับ "คาตานะ" ของญี่ปุ่นซะมากกว่าถ้าดูจากใบดาบและคม แต่ด้ามดูเหมือนมันไม่ใช่ละ (แต่อันนี้ไม่ค่อยสนเพราะด้ามมันเปลี่ยนกันได้)

ผมเลยสงสัยว่า "ดาบที่อิลจีแมใช้ในเรื่อง เป็นดาบอะไร? และได้มาอีท่าไหน?"

ปล. No Drama ครับ เพราะกำลังถามหาสาระ
ปล2. ขอจริงจังนะครับ ประเภทเกาหลีเป็นต้นกำเนิดอารยะธรรมเมโสโปเตเมียนี่ ไม่เอานะครับ ตามปล. แรก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Hammer_Grizzly
เขียนเมื่อ : 4 พ.ค. 53 20:57:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com