Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอชื่นชมคุณ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากใจคนไทยที่รักพ่อเหมือนอย่างคุณ  

ประทับใจกับคำพูดของพี่อ๊อฟในวันนี้มาก ๆ น้ำตามันไหลมาเองโดยไม่รู้ตัว  ตื้นตันกับความรู้สึก  ทุกคำพูดที่คุณอ๊อฟพูดมาเหมือนพูดแทนใจประชาชนชาวไทยหลาย ๆ คน  ขอถอดคำพูดที่คุณอ๊อฟได้กล่าวไว้ในงานกับรางวัลที่คุณอ๊อฟได้ค่ะ

คุณพงษ์พัฒน์ : ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยได้รางวัลนี้มาก่อนเลยครับ   กราบขอบพระคุณสำหรับสมาพันธ์  สมาคมผู้ประกอบการวิทยุโทรทัศน์นะครับ
ขอบคุณทุก ๆ คะแนนของพวกพี่ ๆ ในวงการนะครับแล้วก็  เป็นรางวัลที่ได้รับบทบาทจากผู้ที่เป็นพ่อนะครับ  ขออนุญาตพูดถึงพ่อนิดนึงแล้วกันนะครับ

“พ่อเป็นเสาหลักของบ้านนะครับ  บ้านของผมหลังใหญ่นะครับ  ใหญ่มาก  เราอยู่กันหลายคนนะครับ  ผมเกิดมาในบ้านหลังนี้ก็สวยงามมากนะ  สวยงามและอบอุ่น  แต่กว่าจะเป็นแบบนี้ได้  บรรพบุรุษของพ่อ  เสียเหงื่อ  เสียเลือด  เอาชีวิตเข้าแลกกว่าจะได้บ้านหลังนี้ขึ้นมานะครับ  จนมาถึงวันนี้  พ่อคนนี้ก็ยังเหนื่อยที่จะดูแลบ้าน  และก็ดูแลความสุขของทุก ๆ คนในบ้าน  ถ้ามีใครซักคน  โกรธใครมาก็ไม่รู้  ไม่ได้ดั่งใจเรื่องอะไรมาก็ไม่รู้  และก็พาลมาลงที่พ่อ  เกลียดพ่อ  ด่าพ่อ  คิดจะไล่พ่อออกจากบ้าน  ผมจะเดินไปบอกกับคน ๆ นั้นว่า  ถ้าเกลียดพ่อ  ไม่รักพ่อแล้ว  จงออกไปจากที่นี่ซะ  เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ  เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ  ผมรักในหลวงครับ  และผมเชื่อว่าทุกคนที่อยู่ในที่นี้รักในหลวงเหมือนกัน  พวกเราสีเดียวกันครับ  ศีรษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน”

จากคุณ : ใบเตยห่อรัก
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 53 21:06:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com