Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงคณะกรรมการภาพยนตนร์และวิดีทัศน์แห่งชาติ "คุณกล้ามาก"  

มา Edit เพิ่มส่วนนี้จาก คหด้านล่าง เผื่อไม่ได้อ่านกัน
-----------------------------
ผมกำลังคิดว่าพอจะมีทางไหม ที่ทำหนังสือ พร้อมกับปริ้นหน้ากระทู้นี้ รวมถึงกระทู้อื่นๆที่มีการเรียกร้อง (ด้วยเหตุและผล) ไปยื่นเสนอต่อผู้มีอำนาจที่ "น่าจะ" ไว้วางใจได้

ซึ่ง ผมกำลังคิดว่า ถึงแม้มันจะไม่ใช่เรื่องใหญ่ระดับชาติ แต่มันเป็นสิทธิ เสรีภาพของเราที่สามารถเรียกร้องได้

ซึ่งฐานะตรงนี้ ผมก็กำลังคิดคครับ พี่คห 186
ซึ่งผมอยากเข้าไปคุยกับคณะกรรมการในขั้นต้น

และอยากที่จะ "เปิด" หนังทั้งเรื่อง "นั่งดู" ไปพร้อมกัน และ Discuss กันเลย
แต่ไม่ใช่เฉพาะเรื่อง SAW6 เรื่องเดียว แต่รวมถึงเรื่องอื่นๆที่มันไร้ "เหตุผล" และ "มารตฐาน"

และถ้าหาทาง ที่จะทำอย่างนั้นไม่ได้

ใครพอจะช่วยบอกผมได้มั่งว่า เราสามารถยื่นเรื่องถึง "นายกฯ" โดยตรงเลยได้ไหม

ใครมีความเห็นช่วย แสดงกันหน่อยละกันฮะ

(มาดูอีกทีขึ้นกระทู้แนะนำแล้วแฮะ ครั้งแรกในชีวิตเลยนะเนี่ย - -)

--------------------------------
(รีบพิมพ์ไปหน่อย หัวกระทู้ผิดนะฮะ ต้องขอโทษด้วย
ต้องเป็น ถึง คณะกรรมการตรวจพิจารณาภาพยนตร์และวีดิทัศน์แห่งชาติ)

และจะดีมากถ้าคุณกล้าอ่านและชี้แจง
(และขอชี้แจงว่าที่เขียนมานี้เป็นอารมณ์ส่วนบุคคล)

ก่อนอื่นขอไว้อาลัยให้กับภาพยนตร์หลายๆเรื่องที่ถูกคณะกรรมการชุดนี้แบนไปเป็นที่เรียบร้อย

อ้อ กระทู้นี้อาจพาดพิงไปถึงหน่วยงานอื่นที่เข้ามามีบทบาทกับภาพยนตร์อันเป็นที่รักของเราด้วยเหตุผลบางอย่างที่แม้แต่เด็กยังมองออกว่า "ดูถูกสมองคนไทยมากไปหรือเปล่า"

ผมไม่ทราบว่าคณะกรรมการหลักของพวกคุณเป็นเช่นไร อายุเท่าไหร่ หรือมีคุณวุฒิ และวัยวุฒิขนาดไหน

แต่ในฐานะบุคคลที่อยู่ในฐานะประชาชน บุคคล พลเมืองของราชอาณาจักรไทยที่เสียภาษีให้พวกคุณ ผมมีสิทธิ์เรียกร้องถึงสิทธิผู้บริโภค อันเนื่องมาจากการที่พวกคุณลงความเห็นกันให้ "แบน" ภาพยนตร์เรื่อง Saw 6 ซึ่งทั้งๆที่ก่อนหน้านี้อนุกรรมการจัดเรท ฉ20 ไปแล้ว

ผมอยากขอเหตุผลที่สามารถชี้แจงได้อย่างลงตัวทุกข้อสงสัย และไม่ใช่ภาพยนตร์เรื่องนี้เรื่องเดียวที่มีปัญหา

ตั้งแต่มีการตรวจพิจารณามาได้สักพักแล้วนั้น
ผมไม่เห็น"มาตรฐานในการตรวจพิจารณาเลยสักครั้ง"

ขอย้ำ "ไม่เห็นเลยสักครั้ง"

ไม่ทราบว่าแล้วที่คุณให้เรทเนี่ย พิจารณาจาก"อารมณ์ส่วนตัว" ล้วนๆ
หรือ "อคติ" หรือเปล่าก็มิทราบ

ผมจะไม่ขอพาดพิงถึงฟรีทีวีช่อง เลขที่ 4 ที่มีปัญหาในการเซ็นเซอร์ เพราะนั่นคนละหน่วยงาน แต่อยากให้รับรู้ด้วยเหมือนกัน ถึงการเฝ้าระวังของพวกคุณที่ "ใครมาเห็นก็ส่ายหน้า"

เรื่องบางเรื่องควรให้เรท 13+ คุณให้เรททั่วไป
เรื่องบางเรื่องที่มันน่าจะทั่วไป คุณให้เรท อะไรก็ไม่รู้

ส่วนเรื่องการปล่อยผ่านแต่ละเรื่อง หากคุณจะลองดุเจตจำนงค์ต่างๆของตัวหนังแล้ว ผมว่า พวกคุณ "ดูหนังกันไม่เป็น"

รั้นแต่จะเอาคณะกรรมการอาวุโส
ย้ำ!! "อาวุโส" ที่มีแนวคิดปิดกั้นหลายๆอย่างต่อมุมมองใหม่ๆ

ผมไม่ได้ใส่ความ แต่ภาพที่ออกมามันเป็นเช่นนั้น (ตามความเห็นผม ถ้าจะโต้แย้งก็ได้ ผมรับฟัง เพราะอย่างที่บอก ผมไม่รู้ว่าคณะกรรมการมีใครบ้าง และสิทธิ์ขาดอยู่กับใคร)

ขนาดก่อนที่จะมีการตั้งคณะกรรมการ ผมอ่านคำสัมภาษณ์ของคุณ "ล.ด." แล้วผมยังอึ้งถึงทัศนคติที่ "คร่ำครึ และ ไม่เปิดกว้าง"

กลับมาเข้าเรื่องกันต่อ
ผมว่าเมืองไทยควรที่จะเลิกไหลไปตามกระแสภาพยนตร์ดังๆเพื่อจะเกาะติดและออกสื่อได้แล้วล่ะ

อย่างที่ผ่านมาเรื่อง Avatar กรมๆหนึ่ง ออกมาโวยวายถึงตัวละครนักวิทยาศาสตร์หญิงที่กินเหล้าสูบบุหรี่อย่างชัดเจน

ผมถามจริงๆเหอะว่า มีใครเขาสังเกตถึงตรงนั้นบ้าง(ฟระ)
ทุกอย่างแทบจะถูกกลืนไปกับเรื่องอื่น ทุกคนสงสาร ดรงเกรซ ออกมาพูดคุย และเท่าที่เห็น "ไม่มีการพูดคุยถึงเรื่องกินเหล้าและสูบบุหรี่"

ผมว่าพวกคุณต้้องการแค่เกาะกระแสความดังของภาพยนตร์

ย้อนถามตัวเองดูดีกว่าครับ ว่าสิ่งใดที่พบเห็นได้มากกว่า
ถึงมันจะไม่มีภาพยนตร์ คนจะกินเหล้า คนจะสูบบุหรี่ ยังไงๆมันก้เอากันได้

กลับมาถึงเรื่อง คณะกรรมการ
เหตผลที่ควรรแบน ใช่ มันโหด ไม่เหมาะกับสังคมไทย

แต่ไม่ใช่เหตุผลที่มาแบน

ผมว่าข่าวหนังสือพิมพ์ ข่าวที่ออกทางทีวี สถาณการณ์บ้านเมืองของเรา
มัน"แย่" และ "เสื่อม" ยิ่งกว่าในหนัง

และคุณรู้ไหมว่าหนังต้องการอะไร คุณว่าหนังมันไม่มีสาระเลยรึไง
"การกระทำเพื่อให้รู้ถึงคุณค่าของชีวิต" นี่มันไม่ดีใช่ไหม
คนที่โดนนำมาเล่นเกม พวกเขาต่างก็ทำ "ความผิดร้ายแรงกันมา" และถูกชี้ให้เห็นถึง "ความผิด" ของตนเอง

แม้วิธีอาจจะโหด แต่มันก็ทำให้รับรู้ถึงคุณค่าชีวิตของตนเองและผู้อื่น
ใช่ผมยอมรับว่าภาคหลังๆนี้อาจเน้นความโหดในปริมาณที่มากขึ้น
แต่ผมถามหน่อย เอาไอ้ภาคต่อเหมือนกันนี่แหละ

"ผู้หญิงห้าบาป สอง" และ "Saw 6"
คุณลองไปดูดีๆละกัน ว่าเรื่องไหนมันสมควรกว่ากันไม่ว่าในแง่ไหน

และที่สำคัญ เหมือนพวกคุณจะเป็นห่วงคนดูกลัวการเลียนแบบ แต่ถามจริงๆนะว่า ใครมันจะกล้าเลียนแบบ ถ้าหากว่า "จิตไม่ตก" หรือสถาณการณ์แย่ขั้นเลวร้าย"
ถ้าเกิดเป็นแบบนั้นจริงๆ ผมว่าน่าจะเป็นส่วนของสถาบันครอบครัว หรือในโรงเรียนมากกว่า ย้อนไปถึงตรงโน้นว่าเด็กเติบโตขึ้นมาในสังคมเลวร้ายแบบไหน ถึงได้กล้าเลียนแบบทั้งๆที่รู้ว่ามันผิด

อีกอย่าง มันไม่ใช่ภาพยนร์เดี่ยวๆ ภาคเดียว แต่เป็นภาค 6 ซึ่งเนื้อเรื่องมันต่อเนื่องกัน แล้วคุณเห็นใจคนที่ดูมาก่อนหน้านั้นไหม ว่าจะเป็นยังไง อันนี้ที่เห็นด้วยว่าไม่สมควรจริงๆ

และถึงยังไงก็ตาม ภาพยนตร์เรื่องนี้มันเรท ฉ (หากคุณจะจัดจริงๆ)
เด็กมันไม่มีทางอยุ่แล้ว หากคุณเข้มงวดกับเรื่องนี้จริงๆ

ยกกรณีอย่าง Battle Royale ของญี่ปุ่นที่เขาจำกัดไว้ที่อายุ 15 ขนาดแผ่นเขายังไม่ได้ดูกันเลย (ผมถามจากเพื่อนผมนะ)แต่ส่วนอื่นๆที่คุณปล่อยไปผมว่ายังแย่กว่า อย่างพวกฟรีทีวี ละครตบตีแย่งสามีแย่งผัว หรือข่าวสาดน้ำกรด ปาหิน ตามสื่อต่างๆ

คุณเคยเอา "ความรู้สึกที่เป็นห่วงเยาวชนที่คุณอ้าง" มาใส่ใจตรงนี้ไหม
ไอ้ตรงนี้ ถึงมันจะถูกจัดเรท แต่มันก็แพร่หลายกว่า เข้าถึงได้ง่ายกว่าโรงภาพยนตร์

แต่ผมคิดว่า พวกคุณ ขออณุญาตใช้คำนี้นะ "เหลิงอำนาจ"

ไม่รู้สิ เหมือนกับว่าพวกคุณมีสิทธิ์ที่จะสั่ง ทำให้พวกคุณกระหยิ่มใจว่าตัวเองมีอำนาจ ชั้นไม่ชอบ ชั้นไม่เอา เอาความคิดส่วนตัวมาใส่แทนคนไทยทั้งประเทศ โดยไม่ปรึกษาหรือทำผลสำรวจว่า "เขาต้องการจริงๆไหม"

การที่คุณทำยังงี้มันแทบทำให้นโยบาย "อุดหนุนของลิขสิทธิ์" .......แทบจะเป็นหมัน เพราะในเมื่อไม่มีมารตรฐาน เอาเข้าจริงๆไหม ถึงคุณจะแบน แต่ว่าคนที่อยากดู เขาก็สามารถที่จะขวนขวายหามาดูได้อยู่ดี จากบรรดาของละเมิดลิขสิทธิ์ที่คุณๆรณรงค์ไม่ให้ทำ

มีอำนาจควรใช้อย่างถูกต้อง กรุณาอย่าเอาความเห็นของตนฝ่ายเดียว และเป็นไปได้ "รุ่นเดียว"  
ควรปรึกษารุ่นใหม่ๆที่ขึ้นมา อย่าคิดว่าเป็นผู้ใหญ่แล้ว จะสามารถตัดสินใจอะไรแทนเด็กได้ไปซะหมด

มันถึงเวลาแล้วที่ต้องเปิดกว้างให้มากกว่านี้ เปิดให้เรามีสิทธิ์ ที่จะพิจารณากันเองด้วยส่วนนึง เพราะคนไทย "ไม่ได้โง่"

บ่นมามากพอแล้ว ไปกินข้าวดีกว่า
ใครอยากเสริมอะไร หรือเห็นอะไรไม่ควรก็บอกได้เลยนะฮะ "ยินดีรับฟังและแก้ไข"

จาก คนรักหนังคนหนึ่งที่พอมี "สมองอันเล็กน้อยให้ได้คิดอยู่บ้าง"

Edit 1 มาแก้ไขคำผิด และเปลี่ยนจากคำว่า "ตรงไหน" เป็น "แต่ไม่ใช่เหตุผลที่โดนแบน"

Edit 2 มาเว้นวรรค

Edit 3 มาบอกเรื่องหัวกระทู้

Edit 4 คำผิดอีกรอบ

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 53 20:55:17

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 53 23:29:33

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 53 17:35:56

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 53 17:34:17

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 53 17:33:09

จากคุณ : Danclave
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 53 17:29:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com