Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Inception หลังดูอีกรอบผมพบหลักฐานแล้วว่าตอนจบไม่ได้เป็นแบบที่คิดตอนแรก (เคลียทุกปัญหาหมดแล้ว)  

สืบเนื่องจากวันแรกที่ดูผมเชื่อว่าตอนจบสุดท้ายพระเอกยังอยู่ในฝันเพราะหลายๆ อย่างมันบ่งชี้ไปทางนั้น จากกระทู้นี้
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A9477800/A9477800.html

แต่ก็ไปดูอีกทีเพื่อเพ่งไปที่จุดที่เป็นประเด็นหลายๆ อย่าง ที่จะตัดสินตอนจบได้ แล้วผมก็พบว่าตอนจบไม่น่าจะใช่ฝันจริงๆ เหตุผลเดียวที่พบว่ายืนยันได้เลยก็คือ
เสียงเด็กในตอนแรกที่โทรศัพท์มาตรงกับตอนจบครับ ซึ่งช่วยยืนยันว่าอายุของลูกพระเอกคือ ผ่านไปแล้วจากในฝันที่พระเอกจะเห็นสองคนนั้นเป็นเด็กอายุน้อยกว่านี้
สิ่งที่ช่วยสนับสนุนหลักฐานตรงนี้คือข้อมูลในเว็บ IMDB ครับ ตามด้านล่างนี้

Claire Geare ...  Phillipa (3 years)
Magnus Nolan ...  James (20 months)

Taylor Geare ...  Phillipa (5 years)
Johnathan Geare ...  James (3 years)
http://www.imdb.com/title/tt1375666/fullcredits#cast

จะเห็นเลยว่าลูกทั้งสองคนของพระเอกใช้ทีมนักแสดง 2 ชุด ที่เห็นคล้ายกันนั่นคือชุดในฝันจะเป็นเด็กและตอนจบจะเปลี่ยนไปใช้คนอายุมากกว่า 2 ปี ถึงชุดจะดูเหมือนกัน แต่ดูดีๆ จะเห็นชัดครับว่าลูกสาว (ฟิลลิปา) นั่นโตกว่าตอนในฝันอย่างเห็นได้ชัด แม้ทุกอย่างจะเป็นมุมกล้องเดียวกันหมดก็เถอะ ให้ดูตรงสายรั้งเสื้อครับจะยาวกว่าตอนเป็นเด็ก

ข้อสงสัยอื่นๆ จะถูกหักลบไปหมดได้เพราะหลักฐานตรงนี้ครับ แม้จะคิดได้ว่าพระเอกสร้างฝันใหม่ขึ้นมาให้ลูกโตได้ แต่ผมคิดว่ายากครับเพราะพระเอกติดในลิมโบที่เป็นตะกอนฝันที่ค้างอยู่ ดังนั้นไม่น่าจะสามารถสร้างลิมโบใหม่ให้ลูกพระเอกโตขึ้นมาได้ทันทีครับ (ฉากจากเครื่องบินมันต่อเนื่องกัน ถ้าผิดปกติพระเอกจะรู้ว่าเป็นฝันทันที) เพราะพระเอกก็ไม่เคยเจอลูกเลยหลังจากหนีไป ดังนั้นความทรงจำที่มีน่าจะสร้างได้แค่ลิมโบที่ลูกยังเป็นเด็กครับ (ที่พระเอกเก็บชั้นนี้ไว้เสมอเพราะเป็นจุดสุดท้ายที่เขาเห็นลูกก่อนจะหนีไป) ฉากที่เห็นนั่นเป็นฉากเก่าจากความทรงจำด้วย จึงไม่น่าจะเป็นลูกเขาตอนโตได้ทันทีแน่นอน

ถ้าจะคิดให้ปลายเปิดก็คงได้ แต่ก็น้อยมากแล้วที่จะเป็นได้แบบนั้นครับ

ใครมีคำถามอะไรถามได้เลยครับ ผมว่าผมเคลียร์หมดแล้วนะกับเนื้อหาในหนังตอนนี้

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ค. 53 02:07:23

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 53 02:15:16

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 53 02:12:56

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 53 01:19:12

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 53 01:03:58

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 53 00:59:54

จากคุณ : Cookiefish
เขียนเมื่อ : 18 ก.ค. 53 00:57:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com