Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากสอบถามเรื่องการทำบัตร Mcash หาย หรือ บัตรโดนขโมย ควรจะทำอย่างไรบ้างครับ?ครับ  

พอดีว่ามีเพื่อนผมเขาทำบัตร Mcash หาย แล้วแจ้งอายัดบัตรช้าไปหน่อย ตอนแรกพนักงานบอกว่ายอดเงินยังคงเหลือเท่าเดิม ไม่มีใครเอาไปใช้ (ยอดเงินเหลือประมาณ 800 บาท) สามารถทำบัตรใหม่แล้วโอนเงินที่เหลืออยู่ไปได้ แต่พออีกวันหนึ่งมีพนักงานโทรมาบอกว่ายอดเงินไม่เหลือแล้ว เนื่องจากตรวจสอบดูอีกทีแล้วกลายเป็นว่ามีคนนำไปใช้ซื้อตัวหนังที่เคาเตอร์จนยอดเงินหมด โดยพนักงานแจ้งว่าเนื่องจากมีคนนำบัตร Mcash เพื่อนผมไปซื้อตั๋วที่เคาเตอร์ (ที่ไปต่อแถวซื้อตั๋วน่ะครับ ที่ไม่ใช่ซื้อกับตู้ Mcash ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเรียกว่ายังไงดี) ทำให้ไม่สามารถตรวจสอบยอดเงินที่ถูกต้องในตอนแรกได้ เนื่องจากตอนแรกตรวจสอบยอดที่ใช้จากการซื้อบัตรที่ตู้ Mcash เท่านั้น ทำให้แจ้งผิดไปในตอนแรกว่ายังมียอดเหลืออยู่เท่าเดิมและสามารถโอนยอดได้... (สองยอดนี้ไม่ได้อยู่รวมกันเหรอ?)

ก็เลยสงสัย เพื่อนผมเลยถามประมาณว่าเวลานำบัตร Mcash ไปใช้แทนเงินสดตอนซื้อตั๋วที่เคาเตอร์ ต้องเซ็นลายเซ็นไว้ใช่ไหมเหรอครับ? ขอดูหรือเอาไปเป็นหลักฐานได้ไหม? พนักงานบอกว่าพอดีตอนนั้นคนที่นำไปซื้อตั๋วไม่ได้เซ็นไว้พอดี...(ถ้าอย่างนั้นเมื่อใครจะเซ็นไม่เซ็นก็ได้ แล้วจะให้เซ็นลายเซ็นไปทำไมล่ะครับ? ยอดที่ใช้ไปก็ใช้ไปที่เดียวตั้ง 800 บาท มันก็น่าจะให้เซ็นอะไรกันบ้างนะครับ หลักฐานอะไรก็ไม่มี)

อยากทราบว่ากรณีนี้ผมจะหาหลักฐานอื่นในการใช้บัตรนี้ได้จากที่ไหนอีกบ้างครับ ปกติขอตรวจสอบการใช้เงินของบัตรได้ไหมครับ คือถึงแม้จะไม่ได้ลายเซ็น แต่อยากรู้ว่าใช้ซื้อตั๋วเรื่องอะไร กี่ที่ กี่ใบ นี่ได้ไหมครับ? คือพนักงานที่โทรมาบอกแค่วันที่ซื้อบัตรอย่างเดียวเลยครับ

ป.ล. พูดตามตรงว่าผมสงสัยพนักงานนิดนึงครับ ว่ามีลับลมคนในอะไรรึเปล่า? เรื่องอย่างนี้มันน่าจะตรวจสอบกันได้นะครับ แต่ก็เหมือนไม่ค่อยให้ความร่วมมือเลยครับผม
ป.ล.ล. ขอไม่บอกชื่อสาขานะครับ ไม่ได้เอามาประจาน แต่อยากทราบว่าควรทำอย่างไรในการพิสูจน์เฉย ๆ ว่ามีคนนำบัตร Mcash เราไปใช้จริงครับ เพื่อความสบายใจของผมว่าเพื่อนไม่ได้โดนใครโกงครับ

จากคุณ : KraBrR
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 53 23:49:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com