Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพืี่อนๆ ฝีกฟังหนัง Eng Sound Track กันไปถึงไหนแล้วครับ ใครมีเคล็ดลับอะไรกันบ้างครับ  

ผมชอบหนัง Sound มาตั้งเเต่เด็กแล้วครับพ่อเก่งอังกฤษเลยพาลูกไปดูแต่หนัง SUb ครับเลยทำให้ชอบหนัง Sub ไปเลย

อ่าน Sub thai มาตลอดครับ การฟังไม่ดีขี้นเลยเป็นสิบกว่าปี อยากฟังภาษาอังกฤษออกมากขี้นอะไรวะเรียนจบยแล้วอ่านอังกฤษได้ เขียนอังกฤษเป็นเกรดอังกฤษก็ B+ เเต่เสือกฟังไม่ออกพูดฝรั่งฟังรู้เรื่องเเต่มันพูดกลับมางงเป็นไก่ตาเเตก ทำเป็นพยักหน้าทำดูีดีเหมือนเราเข้าใจ ฝรั่่งบอกไอ้นี้พูดเก่งดี แต่มันไม่รู้หรอกตูฟังมรีงไม่เข้าใจเลย

เลยถามเพื่อนที่เก่ง ที่จริงผมพูดเก่งกว่ามันเเต่มันดันฟังเก่งกว่าผม เลยต้องยอมเเบกหน้าถามเคล็ดรับการฟังมัน เพื่อนบอกให้ลองดู Sub Eng ผมลองฝึกจาก Sub Eng ดูประมาณปีกว่า

ผลปรากฎว่าเเทนที่จะฟังดีขี้น กลับเจือกอ่านได้ทันอ่านเก่งขี้นกว่าเดิมจากอ่าน sub eng ไม่ทัน ตอนนี้อ่านได้ทันหมด หนัง Drama Sifi action ทุกเเนวอ่านทันหมดเหมือนอ่าน Sub thai ปรากฏอ่านได้เร็วขี้นการฝังดีขี้นแต่ไการฟังเจือกเท่าิเดิมดีขั้นเเต่ไม่มาก

ฝีกไปหนีงปีเวลาผ่านไปไวหมือนโกหกโดนหลอก ข้อดีจากการอ่าน Sub eng คือ จะเห็นว่าจริงๆแล้วไอ้หรั่งใช้ศัพท์ไม่ยากส่วนมากครับ เเต่สำเนียงและความเร็วในการพูดเราไม่ชินและรูปประโยคพูดแตกต่างจากของเรา

เช่นบ้านเราสอนเเต่ how r you?  I am fine thank you and u. พูดไปเป็นหุ่นยนต์เหมือน รับซาลาเปาด้วยไหมค่ะ พูดๆไปไมสนเลยว่าตูซื้ออะไร พอเจอของจริงงงครับ ไอ้หรั่งมันใช้ What's up?, How have you been?, what you r up to? งงละซิเเมร่งถามอะไรวะ นอกเรืองไปอีกเหระ

อ่านซับอังกฤษ การฟังไม่ดีขี้นมาก เเค่ 10% จาก 30% เป็น 40% เท่านั้นเองไอ้เพื่อนหูทิพย์บอกคงจะไม่ได้ผลกับเรา ต้องไปหาครูครับ

เข้าร้านหนังสือเจอครูเคทไปเปิดอ่าน ฟลุ้กจริงๆอ่านไปไม่เกิน 3 นาที เจอเคล็ดลับอันยิ่งใหญ่ อ่านแล้วสะกิดใจมากเหมือนดอกไม้ที่โดนก้อนหินทับไ้้้้ว้ก้อนหินโดนยกออก ดอกไม้เบ่งบ่าน

ครับวิ่งออกจากร้านดอกหญ้า หนังสือไม่ซื้ออ่านฟรีอีกแล้วตู เจ้าของร้านหนังสืองงมันเป็นอะไรของมันวะ ผมวิ่งเข้าโรงหนัง Scala เลยครับ หลังจากวันนั้นเเค่ ปีกว่าๆ การฟังผมเพิ่มเป็น 75-95% ครับขี้นอยู่กับเเนวหนังครับ

เกิดอะไรขี้นเดี๋ยวกลับมาเล่าต่อครับ ต้องไปข้างนอกด่วนครับ

จากคุณ : Rick_Kiss
เขียนเมื่อ : 2 ส.ค. 53 09:47:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com