Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--[ควันหลง Inception อย่าเถียงกันไอ้น้อง พี่นี่แหล่ะรู้ดีที่สุดแล้ว!!]--  

มีเปิดเผยเนื้อเรื่อง (สปอยล์) นะครับ  ถ้าไม่อยากรู้เรื่องก็ผ่านไปเลยครับ!!!

คำเตือน กระทู้นี้ค่อนข้างยาว และไร้ซึ่งสาระ เน้นเล่าเรื่องอย่างเดียว ถ้าเพื่อน ๆ คนไหน ไม่ชอบอ่านอะไรยาว ๆ
ผมจะสรุปให้ฟังสั้น ๆ ครับ คือมีคนมาเถียงกันเรื่องโทเท็มว่ามันจะหยุดหรือไม่หยุด ผมเลยสรุปแบบโม้ ๆ ให้ฟังไป แค่นั้นเองครับว่าฟิล์มมันหมด ^_^

แต่ถ้าใครอยากอ่านอะไรยาว ๆ ก็เชิญต่อเลยครับ!!

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ ชาวเฉลิมไทยทุกท่าน

ตอนนี้กระแส Inception คงแผล่ว ๆ (แผ่ว ๆ) (เขียนยังไงวะหลงลืมหมดล่ะ T_T) ลงไปบ้างแล้ว
กระแสภายนอกแผล่ว แผ่ว  (เอาน่ะต้องถูกซักตัวแหล่ะ) ลงไป แต่กระแสในออฟฟิตผมยังร้อนแรง

ร้อนแรงยังไงน่ะเหรอครับ

ก็เนื่องจากวันนี้เอง ผมก็มาทำงานตามปกติ ทุกอย่างก็ปกติ ไม่มีอะไรผิดปกติ
แล้วผมจะเล่าทำไมเนี่ย ในเมื่อมันปกติหมด T_T

เอ่อ ช่างมันเหอะครับ เพราะในความปกติ มันดันมีสิ่งให้รำคาญใจเกิดขึ้น
ในขณะที่ผมกำลังนั่งตัดต่องานโดยการใส่หูฟังอันโตอยู่นั่นเอง
ก็ได้ยินเสียงแว่ว ๆ เถีึยงกันมาจากโต๊ะน้องข้าง ๆ

จากการทำงานอย่างมีสมาธิ ทำให้ผมไม่ได้หันไปมองว่ามันเกิดอะไรขึ้น
จนได้ยินเสียงแว่ว ๆ มานั่นแหล่ะครับ จึงได้หันไปมอง
ปรากฎว่า มีน้องทีมข่าวคนนึง มานั่งคุยกับน้องในห้องผม
ผมละสายตาไปมอง ก็ไม่ได้แปลกใจอะไร จึงหันมาทำงานต่อ

แต่เวลาผ่านไปได้ซัก10 นาที เสียงแ่ว่ว ๆ ก็เริ่มดังขึ้น จนผมต้องหันไปมองอีกครั้ง
เห็นน้องทั้งสองคน กำลังเถียงกัน และหาไฟล์ในคอมพิวเตอร์กันอย่างบ้าคลั่ง
ด้วยความสนใจกลัวว่าน้องทั้งสองคนจะมีปัญหาจึงถอดหูฟังออก แล้วฟังว่ามันคุยอะไรกัน (แถวบ้านผมเรีย "เจือก" ครับ)

เมื่อถอดหูฟังออก ก็ได้รู้ว่า ทั้งสองคนกำลังเถียงกันในเรื่องของ Inception

ผมก็แปลกใจ เถียงกันทำไม จึงนั่งฟัง
ปรากฎว่า ที่ทั้งสองเถียงกัน เนื่องจาก ความคิดเห็นไม่ตรงกันนั่นเอง

น้องในห้องผม บอก พระเอกน่ะ จริง ๆ ตายไปตั้งนานแล้ว ที่เราเห็นทั้งหมด มันคือฝัน หรือ อยู่ใน Inception
ผมก็ผงกหัวหงึ่ก ๆ อืมมม เป็นไปได้ แต่มันจะตายได้ไงหว่า เอาน่ะมันคิดอย่างนั้นก็ไม่ผิด

ส่วนอีกคนไม่เชื่อในทฤษฏีดังกล่าว พยายามหา้ข้อมาโต้แย้งว่า มันยังไม่ตายเด็ด ๆ
มันจะตายได้ไง ในเมื่อมันหลุดไปช่วยไซโตะได้

ผมก็ผงกหัวหงึ่ก ๆ อืมมม เหตุผลฟังขึ้น ใช้ได้ ๆ

ด้วยเหตุผลแค่นี้เองมันก็เถียงกันได้เป็นสิบนาที ผมละความสนใจหันมาทำงานต่อเพราะคิดว่า
การโต้เถียงกันเดี๋ยวก็คงสิ้นสุด!!!

เวลาผ่านไปประมาณ 10 นาที ผมหันไป ปรากฎว่า มันก็ยังคงเถียงกันไม่เลิก
ผมเอาหูฟังออกอีกครั้ง ฟังพวกมันคุยกัน ตอนนี้หัวข้อเปลี่ยนไปแล้ว
เปลี่ยนมาเถียงกันเรื่อง โทเท็ม เถียงกันว่า มันจะหยุดหรือไม่หยุด การโต้เถียงเข้มข้นขึ้นเมื่อ

น้องในห้องผม ยืนกราน ว่า มันไม่หยุดแน่ ๆ เพราะผู้กำกับเค้าอยากให้เราเอาไปคิดเอาเอง
พร้อมชื่นชมผู้ำกำกับโนแลน ว่า เค้าช่างเทพเหลือหลายทำหนังออกมาได้ชวนปวดกบาลขนาดนี้

ส่วนน้องทีมข่าว ก็ไม่ยอมแพ้ บอกว่า ยังไงมันก็หยุด เพราะตอนใกล้จะจบ เจ้าโทเท็มอันนั้น
มันทำท่าส่ายไปส่ายมาแล้ว มันกำลังจะหยุด!!!
พร้อมแสดงความเห็นด้วยกับน้องผมเรื่องผู้กำกับ ว่าเค้าคือชาวนาวีอวตารกลับชาติมาเกิด!!!

ผมได้ยินก็เฉย ๆ เพราะผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะหยุดหรือไม่หยุดจึงไม่อยากออกความเห็นอะไร

ผมใส่หูฟังทำงานอีกครั้ง

10 นาทีผ่านไป มันก็ยังเถียงกันไม่เลิก

เช๊ดดดดดดดดดดดด เิมิงจะเถียงกันจนมันได้ออสก้าร์เลยหรือไงเนี่ยกุจะทำง๊านนนน เบา ๆ กันนิ๊ด

ไอ้ครั้นผมจะหันไปบอกว่า "เฮ้ย พวกเมิงสองตัวเนี่ย ช่วยเงียบ ๆ หน่อยได้ไหม กุจะทำงาน"
มันก็ดูจะเสียภาพพจน์รุ่นพี่ที่ดีไปไม่ใช่น้อย อย่ากระนั้นเลย ร่วมวงตัดบทมันไปเลยดีกว่า

อาศัยที่ตัวผมเอง มีกิตติศัพท์ในการดูหนังเยอะเรื่องนี้ น้อง ๆ รู้ดี (มันถึงไม่ค่อยอยากคุยกะผมเพราะคุยไปผมก็ด่าไป)
คำพูดของผม มันก็ต้องมีน้ำหนักบ้างเป็นธรรมดา บวกกับอายุที่แก่คราวน้าพวกมันแล้ว
คำพูดของผมยิ่งมีน้ำหนักเยอะผิดปกติ!!!

ระหว่างที่น้องทั้งสองกำลังเถียงกันอย่างเมามันส์ ผมตัดบทสอดเข้าไปทันที!!!

"เฮ้ย จะเถียงกันทำไม ไอ้เรื่องโทเท็มหยุดหรือไม่หยุดเนี่ย พี่ไปอ่านในเวปของผู้กำกับเค้ามาแล้ว" (เวปอะไรก็ไม่รู้มั่วล้วนๆ)

"เหรอพี่ ผู้กำกับเค้าว่าไง มันไม่หยุดใช่ไหม"  น้องในห้องถาม

ผมยิ้ม ส่วนไอ้อีกคนนึงหน้าเสีย เพราะเห็นว่าผมยิ้มกับคำถามที่น้องในห้องถามมา
เพราะถ้าผมบอกว่ามันไม่หยุด ไอ้น้องอีกคนก็ต้องเสียหมาแน่ ๆ

และก่อนที่มันทั้งสองคน จะเอ่ะใจว่ากำลังจะโดนคนแก่มั่วใส่ระยะเผาคน ผมเลยบอกพวกมันไปว่า

"พี่ไปอ่านมาแล้ว ผู้กำกับเค้ามาเขียนบอกตั้งแต่หนังยังไม่ฉาย เป็นการเขียนคุยกันสนุก ๆ กับเพื่อนเค้า"
(เวปที่ว่ามีจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ถึงแม้จะมีจริง ผมก็อ่านไม่ออกอยู่ดี เพราะฉะนั้น ผมจึงมั่วทั้งหมด)

"เค้าบอกว่า ตอนถ่ายฉากจบ ตอนที่โทเท็มมันกำลังหมุน ใจจริงเค้าไม่ได้ต้องการจะทิ้งเืรื่องไว้ให้ตีความอะไรหรอก
แต่ความจริงแล้วคือ ฟิล์มแม่มหมดตอนนั้นพอดี เบิกไปที่บริษัทก็โดนด่ากลับมาว่า งบบานปลายจนบริษัทจะเจ๊งแล้ว
มันเลยหมดอยู่แค่นั้นเองแหล่ะ จริง ๆ แล้ว โทเท็มหยุดหมุนแน่ ๆ แต่ฟิล์มดันหมดก่อน"

พวกมันทั้งสอง อึ้งไปชั่วขณะ คงชั่งใจว่า ไอ้แก่นี่กำลังโกหกอยู่หรือเปล่าวะ
แต่ด้วยไหวพริบปฎิภาณส่วนตัว ผมรีบชิงบอกไปก่อนเลยว่า

"ถ้าไม่เชื่อ ลองไป Search ดูในเวปได้เลย Search ชื่อผู้กำกับนี่แหล่ะเค้าจะมีเวปอยู่"

มีจริงหรือเปล่าไม่รู้ แต่อ้างไปก่อนเพื่อน้ำหนักเรื่องที่มากขึ้น

การสนทนาจึงจบลงเพียงเท่านั้น
ไอ้น้องทีมข่าว เดินมึน ๆ ออกไป ส่วนน้องในห้อง พิมพ์ msn บอกเพื่อนอย่างไว
ถึงความลับที่ผมบอกไปเมื่อกี๊นี้!!!

แต่เวลาผ่านไปซัก 5 นาที มันคงเริ่มรู้สึกว่า โดนคนแก่หลอก มันเลยถามมาอีกทีเพื่อความแน่ใจ

"ฟิล์มหมดจริงเหรอพี่"

ผมหันไปยิ้มแล้วบอกกลับไปว่า "จริง"

"แล้วตกลงพระเอกตายหรือเปล่า"  มันถามมาอีกที ซึ่งเป็นคำถามที่ง่าวมาก เพราะถ้าความลับที่ผมบอก
เป็นความจริง พระเอกก็ต้องรอด มันจะตายได้ไงจริงมะ

แต่เอาเถอะ เพื่อเป็นวิทยาทาน ผมจึงบอกมันไปว่า

"ไม่รู้เหมือนกัน แต่เดี๋ยวไว้คืนนี้ พี่โทรคุยกับผู้กำกับก่อนนะ เดี๋ยวจะถามให้"

ณ.วินาทีนั้นเอง ที่น้องในห้องผมรู้ตัวว่าโดนคนแก่อำมาเกือบ 10 นาที
ทำท่าจะโวยวายตามประสาของมัน ผมก็เลยชิงบอกไปก่อนว่า

เห็นเถียงกันมาเกือบครึ่งชั่วโมงแล้ว เสียงโคตรดังเลย
พี่ทำงานไม่รู้เรื่อง ก็เลยต้องทำอย่างนี้แหล่ะน้องเอ๋ย

5555555555555555555

ผมไม่รู้ว่ามันคิดด่าผมในใจว่ายังไง เพราะผมไม่ได้ยิน
รู้อย่างเดียวว่า ทุกวันนี้ ไอ้น้องคนนี้เอา มุข.... มุก  (ตัวไหนถูกก็เอาตัวนั้นแหล่ะครับ)
ของผมไปเล่นกับเพื่อนมันแล้ว T_T

อย่าลืมนะครับ ถ้ามีคนมาถามคุณว่า โทเท็มนั้นมันจะหยุดหรือไม่ ให้ตอบไปว่า คุยกับผู้กำกับแล้ว เค้าบอกว่า ฟิล์มมันหมด!!!

ส่วนเค้าจะเชื่อหรือไม่อันนี้ไม่รับประกันเน้อ

ขอได้รับความขอบคุณ

สมันน้อย เบอร์ 14

แก้ไขเมื่อ 16 ส.ค. 53 20:02:28

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 53 20:00:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com